Trở về   Yên Thành Online > Khu vui chơi giải trí, giao lưu gặp mặt > Người Yên Thành bốn phương > Góc văn chương

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 09-10-2008, 04:04 PM
Mets's Avatar
Mets Mets is offline
Thành viên

Họ và tên: Nguyễn Trần Hương Linh
Xã: Hoa Thành
Default Cơn bão vừa đi qua...

Bắt đầu là tiếng gío gào trong đêm tớ tỉnh giấc.
Nghĩ suy khởi đi từ những trận gió rít ào trong suốt mấy ngày bão qua.Như những trận cồng phong từng đợt,từng đợt cuốn bụi bay về phương nam.Gió cắn vào da thịt tớ trên đường đến trường, gió cắn vào xương tủy những người dân quê tớ...xót xa!!!
Gió thổi suốt chiều dài lịch sử, gió chứng kiến bao Thương & Đau-mà miền Trung quê tớ phải chịu đựng trong suốt bao năm qua đã trải qua:những cay đắng ngọt bùi, những ngày mưa phủ đất trời,những ngày gạt nứoc mắt,gồng mình chống chọi với bão giông.
Ba đêm qua gió thổi.Gío gấp gáp kể về một miền quê tỉnh giấc trong cơn bão.Gió kể về những mầm non chưa kịp hé-đã trôi ào theo dòng nước xiết.Gió cũng kể về những vụ mùa đang dang dở trên đồng.
Gió mang theo mưa về,sầm sập như xối như xae trút nước xuống đường.

Và..mưa...sẽ làm đầy những hồ chứa nước...sẽ không còn cúp điện ,nhà tớ..sẽ không còn những đợt thiếu nước....
Nhưng mưa..cũng gây ngập úng con đường.

Bạn bè tớ chậm học,tất ta tất tưởi trong những ngày mưa bão....và co ro trong gió lạnh với chiếc áo thấm đẫm vết nước mưa...

Ba ngày mưa-ba ngày bão.Sân trường tớ ngập ứ.Nước leo đến gần đầu gối tớ cơ đấy!Mỗi bước đi,tụi tớ phải xắn quần,bì bõm lội....chân tớ, mấy hôm nay cứ"biểu tình "ngứa ngáy hoài...
Sân thể dục trước cửa phòng lớp tớ-mênh mông một biển nước.
Trời tối sầm,nhuóm một mà trắng xóa.Mưa sầm sập.Gió rít ào.Sấm chớp xé rạch trời.
Giờ ra chơi,loa phát thanh ra rả...tin về cơn bão số 7...thông điện khẩn...thông báo ủa nhà trường..át trong tiếng mưa suót những ngày qua.
Ngồi trong lớp,thỉnh thoảng tụi tớ lại hét rú lên, đồng thanh như thế-vọng cả mọt dãy hành lang dài...Cô giáo tớ,đang giảng bài...bỗng nhảy ào từ bục giảng xuống đất...Sấm tó ghê quá...

Mùa này ,mừa bão nổi.
Bạn bè tớ chăng dám đi học một mình..cũng chẳng muốn đến trường .
Ôtô, xe khách..cũng vắng hẳn trên những tuyến đưòng..Ngổn ngang quá..những cành cây bị gió quật ngã...
Vườn nhà tớ ứ trũng nước.Cây cối nghiêng mình vẹo hẳn đi.Mấy cây ở góc vườn đã bật gốc, trơ cả đám rễ kia rồi...

Ai bảo cuộc sống đẹp như màu xanh cây cỏ,màu xanh của đồng lúa?
Ai bảo:hạnh phúc như đám mạ non trong nhà?
Sáng nay,bão tan!Tớ nhảy lên chiếc xe đạp hòng,đạp veo veo trên đường,balô trước giỏ, bàn tay vẫn còn tai tái vì trời se lạnh.
Trời hôm nay quang đãng hơn, nước trong san trường cũng đa rút gần hết rồi, chỉ còn "vấn vương" nhưng vệt bùn dài trên nền sân gạch.
Nhưng cũng giờ khắc này,ở nơi chỉ cách tớ vài trăm cây số!

Có bão đang hoành hoành...
Có những người bạn cùg cha mẹ xếp hàng dài để nhận cứu hộ.
Có những người bạn chanửg thể đến trường.
Có những miền đất không chỉ cúp điện hai ngày như quê tớ vừa qua.

Một góc trời bình yên...giứa một Trái đất còn đang chịu nhiều bão giông,người dân quê mình còn nhiều gian khó?

Mùa bão nổi...
Sẽ có những con tàu ra đi mãi mãi không rở về...
Sẽ có những thương đau không gì bù đắp nổi...
Thương cho dải đất chữ S mình...
Thương cho những người...vĩnh viễn không còn những yêu thương....
Thương những nhánh cây-mãi lìa khỏi sự sống...
Thuơng quặn lòng cho mùa cây trút lá.
Cây cỏ cũng chia khổ cùng người trong những mùa bão giông!!!!

Ru em được yên vui
Ru khi mùa bão mưa tới, ru em mãi yêu người
Ru em hoài bé dại, một hồn thơm cây trái
Ru trên đường em đến, xôn xao từng tiếng chim
Ru em là cánh nhạn, miệng ngọt từ hạt t

thay đổi nội dung bởi: Mets, 09-10-2008 lúc 04:32 PM. Lý do: ko chen dc hình
Cũ 11-10-2008, 05:42 AM
ThanhVinh's Avatar
ThanhVinh ThanhVinh is offline
Thành viên

Họ và tên: Nguyễn Thành Vinh
Xã: Thị Trấn

trời trời, chi mà dài ri...
Cũ 11-10-2008, 12:40 PM
MrChu's Avatar
MrChu MrChu is offline
Cháu cụ Chu Trạc

Họ và tên: Chu Văn Tài
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới MrChu

Bài ni cop từ BLOG của HƯơng phảy hok, tâm trạng quá nhấy, ngày xưa mìn cũng có máu văn chương lắm chớ. Lên cấp 3 gặp cô Hoài rồi đuối luôn
Cũ 11-10-2008, 02:34 PM
Mets's Avatar
Mets Mets is offline
Thành viên

@ Thành Vinh:cái anh ni lạ thật dó hầy.Cái bài người ta viết, cảm xúc dạt dào như rứa, tự dưng phang một câu:Bài ni dài ri..Chẹp chẹp(lắc đầu)..Ko có khiếu thưởng thức chi hết.
@Anh Tài:Hío hí, răng anh biết siêu rứa hầy...em đưa từ blog em xuống mà.Hôm nớ nỏ biết viết chi, ôm xuống cho hây...

Chữ ký ...Sáng thức giấc...
Bình minh....mưa...
Mặt trời...ngủ mãi...
Sao..chẳng dậy..?
...Đếm yêu thương...
Cũ 18-10-2008, 06:01 AM
Tú Chạch's Avatar
Tú Chạch Tú Chạch is offline
First Love and First Kiss

Họ và tên: Cứ biết là Tú Chạch_12A2 K45 PĐl là đc rồi!
Xã: Tăng Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Tú Chạch

Bão ah,tui có bài dự báo thời tiết (cụng rinh từ trên Blog của tui xuống nị)

Tin Đói xa ,cơn Đói thứ 1
Vào hồi 11h 10 phút vị trí tâm Đói vào khoảng 10 độ vĩ bắc, 126 độ kinh đông cách dạ dày 10cm về phía bắc.Dự đoán trong 5 phút tới, cơn Đói sẽ di chuyển xuống phía Nam ,mỗi phút đi đc 3cm,sức Đói mạnh nhất tại tâm đói mạnh cấp 5 cấp rất nguy hiểm.Trước diễn biến nguy hiểm của cơn Đói ,
ban chấp hành Đoàn trường ra thông báo khẩn cấp cho các chi đoàn các lớp: lệnh trong 10 phút tới phải đảm bảo trật tự của lớp.Không đc để xẩy ra hiện tượng trốn tiết,trèo tường,bỏ học chạy ra ngoài trương ăn bánh mì.Nếu để xẩy ra sự cố j chi đoàn lớp đó phải chịu trách nhiệm.
Vừa rồi là tin dự báo cơn Đói ,sau đây là bản tin thể thao 24/7.Xin kính chào và hẹn gặp lại quý vị trong các chương trình báo Đói lần sau

Chữ ký
Gà Ba Miền CS
Nơi tập trung những niềm đam mê Counter Strike 1.6 khắp Việt Nam
http://www.gabamiencs.com
Cũ 18-10-2008, 07:12 AM
Mets's Avatar
Mets Mets is offline
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi Tú Chạch Xem bài gởi
Bão ah,tui có bài dự báo thời tiết (cụng rinh từ trên Blog của tui xuống nị)

Tin Đói xa ,cơn Đói thứ 1
Vào hồi 11h 10 phút vị trí tâm Đói vào khoảng 10 độ vĩ bắc, 126 độ kinh đông cách dạ dày 10cm về phía bắc.Dự đoán trong 5 phút tới, cơn Đói sẽ di chuyển xuống phía Nam ,mỗi phút đi đc 3cm,sức Đói mạnh nhất tại tâm đói mạnh cấp 5 cấp rất nguy hiểm.Trước diễn biến nguy hiểm của cơn Đói ,
ban chấp hành Đoàn trường ra thông báo khẩn cấp cho các chi đoàn các lớp: lệnh trong 10 phút tới phải đảm bảo trật tự của lớp.Không đc để xẩy ra hiện tượng trốn tiết,trèo tường,bỏ học chạy ra ngoài trương ăn bánh mì.Nếu để xẩy ra sự cố j chi đoàn lớp đó phải chịu trách nhiệm.
Vừa rồi là tin dự báo cơn Đói ,sau đây là bản tin thể thao 24/7.Xin kính chào và hẹn gặp lại quý vị trong các chương trình báo Đói lần sau
Hưmmmm, cái bài ni nghe quen quen, hình như em đọc mô rồi ná!hay là trên blog anh cũng nên nhỉ...?
Cũ 07-01-2009, 10:59 AM
nguyenduyha's Avatar
nguyenduyha nguyenduyha is offline
Thành viên

Họ và tên: Nguyễn Duy Hà
Xã: Bắc Thành
Default Trả lời : Cơn bão vừa đi qua...

Cám ơn bạn rất nhiều vì bài viết này, Bài viết có cảm xúc rất mạnh.
Thương quê hương chân bọc bùn khô nẻ.
Thương lắm cành cây quăng quật bão dông

Chữ ký Đêm Hoàng hạc vọng cầm đợi nguyệt.
Tràng giang điệp điệp sóng đôi bờ.
Tất tưởi dế rung nhòa búi cỏ.
Một mình cất bước dưới trời khuya.!
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới