Trở về   Yên Thành Online > Thảo luận nghiêm túc > Công nghệ thông tin - Viễn thông

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 27-10-2008, 10:09 PM
tekpal's Avatar
tekpal tekpal is offline
Thành viên

Họ và tên: MobileWorld.vn
Xã: Thị Trấn
Default Hướng dẫn download và cài đặt blog Wordpress trên localhost

Hiện nay blog của Wordpress được đánh giá là rất hay, rất nhiều trang web đã sử dụng source của nó rồi phát triển thêm. Blog Thủ Thuật cũng dùng cái này đó . Sau đây tôi xin hướng dẫn các bạn download và cài đặt blog này trên máy cục bộ, nếu muốn up nó lên host thì bạn có thể làm tương tự.
Trước hết bạn hãy download source của Wordpress tại đây.
Vì source Wordpress được viết bằng PHP và dùng cơ cở dữ liệu là MySQL nên bạn cần phải có các phần mềm sau: Apache, PHP, MySQL và Phpmyadmin để quản lí cái MySQL. Để cho đơn giản tôi xin giới thiệu phần mềm WAMP server, nó tích hợp luôn những thứ này, hiện tại phiên bản WAMP mới nhất là WAMP5 1.7.3 hỗ trợ:
  • Apache 2.2.4
  • PHP 5.2.4 + PECL
  • SQLitemanager
  • MySQL 5.0.45
  • Phpmyadmin

Bạn download WAMP5 1.7.3 tại đâyvà cài vào máy, Sau khi bạn cài nó vào, hãy chạy server bằng cách vào start menu -> All Programs ->Wampserver -> start wampserver.
Tiếp theo bạn hãy vào phpmyadmin để tạo một cơ sở dữ liệu cho blog của chúng ta bằng cách gõ vào address bar: http://localhost/phpmyadmin/. Ở chỗ Create new database bạn hãy nhập vào tên muốn tạo, ví dụ tôi nhập là: wordpressdb rồi nhấn nút Create để tạo database.
Bây giờ bạn hãy giải nén cái source của Wordpress thì được thư mục wordpress, copy nó vào thư mục www của wamp, ở đây tôi copy vào và đổi tên nó thành blogthuthuat. Bây giờ đường dẫn của nó tương tự thế này:
C:\Program Files\wamp\www\blogthuthuat
Bạn hãy mở file wp-config-sample.php lên và sửa lại các thông tin liên quan đến host và cơ sở dữ liệu, ở đây tôi sửa lại như sau:
Trong đó:
  • DB_NAME: tên cơ sở dữ liệu vừa tạo ở trên.
  • DB_USER: tên user truy cập cơ sỏ dữ liệu, ở trên localhost thì nhập là root.
  • DB_PASSWORD: mật khẩu truy cập cơ sở dữ liệu, bạn để trống, tuy nhiên nếu up lên host thì phải thêm vào.
  • DB_HOST: tên host.

Lưu lại file này thành file mới là wp-config.php cũng ở trong thư mục đó luôn.
Tiếp theo là bước cài đặt, bạn hãy gõ vào address bar:
Thì nó hiện ra như sau:
Click vào link install.php rồi đến bước tiếp theo:
Click link First Step, tiếp theo bạn hãy nhập tiêu đề của blog và email của bạn:
Click Continue để tiếp tục. Lúc này bạn đã cài xong rồi, nó hiện ra như sau:
Bạn có thể login ngay vào blog của mình với user là admin, mật khẩu được nó tạo ra như trong hình, hơi bị….khó nhớ nhỉ . Bạn hãy login vào rồi đổi lại mật khẩu cho dễ nhớ nhé, còn phải làm nhiều việc nữa để hoàn chỉnh nó rồi up lên host.^_^.

Sưu tầm từ blogthuthuat.com

Chữ ký Mobile World - Diễn đàn công nghệ di động-->click here
Cũ 27-10-2008, 10:51 PM
remember remember is offline
Treo nick

Họ và tên: cương
Xã: Hợp Thành

cái này cũng xưa rồi bác ạ.h tội chi mà làm thế cho khổ hề
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới