Trở về   Yên Thành Online > Thảo luận nghiêm túc > Kinh tế-văn hóa-xã hội

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 21-12-2011, 05:08 PM
Quỳnh Lâm Đặng's Avatar
Quỳnh Lâm Đặng Quỳnh Lâm Đặng is offline
Thành viên

Họ và tên: Đặng Thị Quỳnh Lâm
Xã: Nam Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Quỳnh Lâm Đặng
Default Nỗi ân hận của thiếu nữ 17 tuổi tự hại đời mình vì giận mẹ(quế phong_nghệ an)

Nỗi ân hận của thiếu nữ 17 tuổi tự hại đời mình vì giận mẹ

Chỉ vì một câu mắng của mẹ, Liên đã bỏ nhà đi bụi và chích ma túy cho hả giận. Em đâu biết rằng chính em đã tự hại đời mình. Để giờ đây, trong những tháng ngày rơi vào lao lý, cô gái mới lớn chợt nhận ra việc làm sai trái của mình.
Lỗi lầm của cô thiếu nữ mới lớn
Chúng tôi đến thăm Trung tâm Giáo dục LĐXH huyện Quế Phong, Nghệ An vào một ngày mùa đông giá rét. Miền tây xứ Nghệ dường như lạnh buốt hơn đồng bằng bởi độ cao và núi rừng bao phủ. Trung tâm mới thành lập được hơn 4 tháng nhưng đã tiếp nhận hơn một trăm người nghiện ma túy vào cải tạo.
Họ chủ yếu là người huyện Quế Phong, tự nguyện vào đây với hi vọng một ngày được hòa nhập lại với cộng đồng, được làm chủ chính bản thân minh và không vướng vào làn khói trắng chết người ấy nữa.
Đặc biệt, qua cuộc trò chuyện với giám đốc trung tâm, ông Lô Văn Định cho chúng tôi biết trung tâm chỉ có một học viên nữ duy nhất tự nguyện xin vào cải tạo. Cuộc đời của cô thiếu nữ này cũng có nhiều khổ đau, chỉ một lần dại dột cô đã tự hại đời mình để giờ đây phải tìm lại cuộc đời nơi trung tâm này. Cô gái chúng tôi muốn nói tới là Lô Thị Liên (SN 1994).
Liên sinh ra trong một gia đình nông dân nghèo có ba chị em ở bản Tạng, xã Tiền Phong, huyện Quế Phong (Nghệ An). Toàn bản là người dân tộc Thái, đời sống kinh tế còn gặp rất nhiều khó khăn. Học xong lớp 9, hoàn cảnh gia đình không cho phép nên Liên nghỉ học ở nhà phụ giúp cha mẹ, nuôi hai em nhỏ. Hằng ngày Liên cùng cha mẹ lên rẫy trồng sắn, trồng ngô, tối lại về căn nhà rách nát.
Lô Thị Liên đang kể về cuộc đời mình và tin rằng một ngày nào đó mình sẽ hoàn lương, làm lại cuộc đời
Mới 15 tuổi, nhưng Liên đã phải cùng mẹ gánh vác mọi việc lớn nhỏ trong gia đình do bố bị tai nạn nằm một chỗ trong một lần đi rừng săn thú. Làm việc vất vả là vậy nhưng suốt ngày Liên vẫn bị mẹ chửi mắng. Và trong một lần theo bạn xuống huyện Quỳ Châu buôn chuối về bán, mẹ Liên tưởng con bỏ đi chơi nên chửi mắng thậm tệ.
Liên tâm sự trong nước mắt: “Mẹ bảo em lớn rồi mà suốt ngày lêu lổng, chẳng được tích sự gì. Quá ấm ức em đã bỏ nhà ra đi, ai ngờ đó lại là bước ngoặt cuộc đời ở tuổi mới lớn của em”.
Những ngày giận mẹ, Liên đã theo đám bạn xấu suốt ngày tụ tập uống rượu. Sau những cuộc vui không có điểm dừng đó, Liên đã bị bạn bè rủ rê và dính vào ma túy. “Quá giận mẹ nên em đã không làm chủ được mình. Cú mỗi lần đi với chúng bạn nó lại đưa cho em một ít bột trắng bảo là hít vào cho đỡ buồn.
Em biết đó là ma túy nên em từ chối, nhưng rượu vào nên em đã không làm chủ được mình, lâng lâng vì men rượu em đã thử và dần dần cảm thấy thèm mỗi khi không có nó”, Liên tâm sự về nguyên nhân mình dính vào ma túy.
Sau những ngày lang thang cùng đám bạn, cuối cùng Liên cũng trở về xin lỗi mẹ và nói mình đã nghiện ma túy. Người mẹ đó không nói được gì hơn mà chỉ ôm con vào lòng khóc nức nở, bà cũng nhận ra rằng một phần lỗi là tại mình nên Liên mới bỏ nhà ra đi như vậy.
Cứ tưởng Liên sẽ vâng lời mẹ để cố gắng cai nghiện thành công nhưng không ngờ Liên trở về là để tìm mọi cách moi tiền thỏa mãn cơn thèm khát ma túy đang thường trực trong người. Những tháng ngày sau đó đúng là bi kịch đau lòng của gia đình Liên, nhiều thứ đồ quý giá trong nhà cứ lần lượt đội nón ra đi một cách khó hiểu.
Một lần Liên định bê cái tivi, tài sản còn lại đáng giá nhất trong nhà đi bán thì bị mẹ phát hiện. Biết không giấu được nữa nên Liên đã khai ra tất cả. Liên bảo rằng, sau khi bị nghiện, em không chỉ lấy cắp tiền của gia đình mà còn của rất nhiều người khác để chơi ma túy.
Trong thời gian khoảng 4 tháng thôi, những nhóm bạn của em, gồm cả trai cả gái đã làm nên những cuộc vui suốt ngày suốt đêm. Và không chỉ có vậy, để có tiền ăn chơi, nhóm thanh niên tuổi teen này đã gây ra hàng loạt vụ cướp giật khiến công an huyện Quế Phong phải vào cuộc để lập lại ổn định.
Mới chưa đầy 17 tuổi nhưng không gì là Liên không biết cả. Vào rừng hít ma túy, chạy về miền xuôi ăn chơi đàn đúm, Liên đều tham gia hết. Có những thời điểm, em đi khỏi nhà biền biệt và chỉ biết đến nhậu nhẹt và sử dụng mà tuý. Không thể để con lêu lổng và dấn sâu vào ma túy, người mẹ ấy đã trói Liên lại và đưa ra những lời nói thắt lòng để làm cho Liên sớm tỉnh ngộ.
Chứng kiến cảnh đàn em ăn uống khổ sở, người cha nằm một chỗ, mẹ thì lặn lội khắp nơi kiếm bữa cơm bữa cháo cho cả nhà, Liên như hiểu ra tội lỗi của mình và quyết tâm làm lại cuộc đời.
Tìm lại cuộc đời trong trung tâm giáo dưỡng
Được trưởng bản, gia đình và người thân động viên, khuyên ngăn nên Liên quyết tâm tự nguyện vào trung tâm LĐXH huyện Quế Phong để cai nghiện. Một điều đặc biệt là tại trung tâm này chỉ có duy nhất Liên là nữ. “Những ngày đầu vào đây em cũng khó khăn lắm.
Chích hút quen rồi nên khi không có thuốc thì cảm thấy thèm lắm, em vật vã như một con thú nhưng em đã tự hứa với lòng mình là quyết tâm cai bằng được để về với gia đình nên dần dần em đã cắt cơn nghiện”, Liên chia sẻ. Sống trong môi trường toàn đàn ông cũng có phần bất tiện đối với Liên nhưng theo như Liên nói thì đó cũng là cơ hội để cô có thêm thời gian nhìn lại mình và ngày trở lại với cộng đồng, em sẽ là một người có ích.
Trong thời gian trò chuyện với chúng tôi Liên luôn nhắc lại lỗi lầm của mình để từ đó nhìn về tương lai tươi sáng hơn. Liên tâm sự: “Đáng ra cái tuổi như em trong đầu là sách bút, là học hành thì giờ lại toàn là bi kịch đau lòng. Cũng tại em cả, nếu em không có suy nghĩ nông cạn, ngây ngô thì giờ đâu phải như thế này”.
Các học viên học nghề tại Trung Tâm Giáo dục LĐXH huyện Quế Phong.
Liên vào Trung tâm được hơn 4 tháng và bước đầu đã vượt qua được những mặc cảm của bản thân để cải tạo tốt. Liên ước mơ là sau này khi ra khỏi Trung tâm, sẽ mở một ki ốt kinh doanh hàng tạp hóa để san sẻ nỗi lo cơm áo với mẹ. Nếu có điều kiện hơn, em sẽ mở thêm một quán trang điểm, cắt tóc để làm đẹp cho những cô gái dân tộc Thái trong bản.
Ông Lô Văn Định, Giám đốc Trung tâm LĐXH huyện Quế nói: Trung tâm mới thành lập nhưng thu hút được khá nhiều học viên vào tham gia cải tạo, làm lại cuộc đời. Trong số hơn trăm học viên thì Liên là một nhân vật rất đặc biệt, được nhiều người để ý đến. Không chỉ là học viên trẻ tuổi mà Liên còn là nữ duy nhất của trại.
Qua gần năm tháng cải tạo tại đây em Liên rất có ý thức cải tạo tốt cũng như khát vọng làm lại cuộc đời. Trung tâm chúng tôi cũng tạo điều kiện hết sức cho các học viên nói chung và em Liên nói riêng cải tạo tốt sớm trở về với gia đình và xã hội”.
Qua một thời gian cải tạo tuy chưa dài, nhưng Liên đang hi vọng mình sẽ sớm được hòa nhập trở lại để có một cuộc sống mới tốt đẹp hơn. Giờ đây em đã nhận ra lỗi lầm của mình và quyết tâm cai nghiện thành công để sau này trở thành người có ích cho xã hội. Đó cũng là niềm ao ước lớn lao nhất của cô gái trẻ miền sơn cước Lô Thị Liên.
* Tên nhân vật đã được thay đổi
TRƯỜNG DƯƠNG
Cũ 21-12-2011, 06:03 PM
ilove_baby's Avatar
ilove_baby ilove_baby is offline
Thành viên

Họ và tên: ĐẶNG HỮU THỌ
Xã: Tiến Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới ilove_baby

thương thay cho những mảnh đời bất hạnh.làm con đừng nên giận bố mẹ nhé các bạn?

Chữ ký by thangngoc
nghèo không phải là tội mà là phong cách sống
Cũ 22-12-2011, 10:02 AM
muadonglanh_93 muadonglanh_93 is offline
Thành viên

Họ và tên: không cần biết
Xã: Huyện khác

thương quá.hăng ngày bao nhiu bài như rứa rùi mà jo đọc bài ni vẫn chảy nước mắt.hjxhjx...huhu...
Cũ 29-12-2011, 01:25 PM
anhsaotroinho anhsaotroinho is offline
Thành viên

Họ và tên: a sang
Xã: Kim Thành

một phúc nghĩ dại mà trả giá bằng cả cuộc đời!
Cũ 30-12-2011, 01:06 PM
shjnbe1989's Avatar
shjnbe1989 shjnbe1989 is offline
Thành viên

Họ và tên: alofang
Xã: Hợp Thành

đừng thăc mắc , đời mà
làm lại cuộc đời là tốt

Chữ ký Hận Con Gái
Dê nhưng không Dâm
Cực Phẩm Xử Nam

thay đổi nội dung bởi: shjnbe1989, 30-12-2011 lúc 01:08 PM.
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới