Trở về   Yên Thành Online > Thảo luận nghiêm túc > Công nghệ thông tin - Viễn thông

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 12-11-2008, 10:25 PM
HongPhong's Avatar
HongPhong HongPhong is offline
I'M REDWIND

Họ và tên: Vũ Hồng Phong
Xã: Trung Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới HongPhong
Default Cách mở port Modem ( Router ADSL )

Chúng ta chơi game online và download (torrent) thường nghe nói đến khái niệm mở port. Vậy mở port là gì ? Và làm cách nào ? Hôm nay mình muốn chia sẽ với các bạn trong bài này.
Mở port nôm na là mình mở cửa để mời khách vào,phục vụ việc gì đó mình cần. Chẳng hạn ông A thích làm việc với mình bằng cổng(port) 23500,ông B thích port 13299,...mà mặc định những port lạ lạ thì modem(Router ) của mình không có mở cửa để phục vụ nên mình phải làm công việc này.
Đây là cách mở port cụ thể cho Modem ADSL D-Link 2450T.
- Trước tiên chúng ta phải biết cách đăng nhập vào modem trước đã. Ta có thể xem phần Status của Local Area Connection,hoặc dùng lệnh ipconfig /all trong command prompt để xem default gateway của máy mình xài là gì ( default gateway ở đây là địa chỉ của modem). Đa só6 địa chỉ modem mặc định là 192.168.1.1 ( tuy nhiên ko phải modem nào cũng vậy,tùy hãng modem thôi. Sau khi biết dc địa chỉ modem,ta vào web browser và gõ vào địa chỉ của modem trên thanh address. Đến đây modem sẽ đòi user + pass để đăng nhập. Sau đây là 1 số user + pass mặc định của vài loại modem :
1.D-link : user admin - pass để trống hoặc admin.
2.Aztech : admin - bỏ trống
3.Zoom X3-X4-X5 : admin - zoomadsl
4.Cnet/GVC/Micronet : admin - epicrouter
5.Linkpro : admin - bỏ trống
6.SMC : admin - barricade
7.Ovislink : admin - Ovislink
- Đây là giao diện đầu tiên của Modem D-link 2450T :

- Chúng ta vào Advanced --> Virtual server :

- Ở phần khoanh tròn : Lan IP các bạn xem có đúng là IP của máy mình đang xài hay ko,nếu không đúng thì các bạn click vào new IP và add vào. ( Lúc mở port các bạn nên để máy mình là IP tĩnh,IP động có thể không thành công theo ý muốn ).
- Trong phần giữa các bạn click chọn nút User và chọn nút add ở dưới --> giao diện tiếp theo :

- Rule name : bạn tự đặt.
- Protocol(giao thức) : gồm 2 giao thức TCP và UDP,hỗ trợ thêm cái TCP/UDP luôn.
-Port start = port map / port end = port map end : đây là dãy port mà bạn muốn mở. Nếu chỉ mở 1 port duy nhất thì các số này giống nhau. Sau khi điền đầy đủ bạn click Apply. Hình minh họa :

( Tại sao chọn TCP hay UDP và cần mở port số mấy thì cái đó tùy vào chương trình / game cần mở port nào ).
Sau khi đã apply dc các port cần mở,các bạn trở lại phần Virtual Sever sẽ thấy cái Rule mà bạn vừa add :

-Tại đây các bạn chọn vào tên Rule và click nút add ở giữa để cho nó vào ô Applied Rules là xong. Giờ các bạn chỉ cần click nút Apply ở dưới là xong. Chúc các bạn thành công !.

( Đây là ví dụ về port nào cần mở khi chơi game Fifa,đọc trong file readme.txt :

Note that if you have a firewall and want to play online, the following TCP/IP ports
must be open in the outbound direction:

HTTP 80 TCP/IP
HTTPS 443 TCP/IP
MsgConn/IM 13500-13599 TCP/IP
Roomsvr 32300-32399 TCP/IP

The following UDP ports must be opened for game packets, for the outbound and inbound connections

Game Packets 3658 UDP
News Ticker 9570 UDP
Nhà mình còn cái modem của Viettel nữa,giờ phải đi học rồi nên ko post tiếp dc. Cái kia mình sẽ nói tiếp ở lần sau. ( các hãng modem khác nhau có cách mở port khác nhau chút xíu )

Nguồn 061101-it
Cũ 12-11-2008, 11:41 PM
Nguyen_Thu's Avatar
Nguyen_Thu Nguyen_Thu is offline
Thành viên

Họ và tên: Binladen
Xã: Thị Trấn
Gửi tin nhắn qua MSM tới Nguyen_Thu Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Nguyen_Thu

cái ni em thấy cụng có 1 soft : Simple port forwarding
http://www.softpedia.com/progDownloa...ad-105201.html
Trích:
Hướng dẫn Sử dụng chương trình

Trong lần khởi động đầu tiên, bạn nên cập nhật thông tin (Tools > Update databases) về các loại modem từ trang chủ của chương trình. Tại giao diện chính, bạn hãy chọn 1 trong 82 loại modem được Simple port forwarding hỗ trợ. Bài viết được thử nghiệm trên modem Zyxel P–660HW–T1. Phần Router IP là địa chỉ IP của modem, thông thường là 10.0.0.1 hoặc 192.168.1.1. Với modem Zyxel, tôi chọn 192.168.1.1. Nếu không nắm rõ thông tin, bạn có thể tham khảo thông qua tính năng Detect Router IP. Chức năng

View/Remove Current port sẽ giúp bạn theo dõi và loại bỏ các cổng hiện thời đang được mở. Cuối cùng, bạn hãy điền đầy đủ tên tài khoản và mật khẩu đăng nhập.

Một số loại modem của hãng Linksys hay Zyxel chỉ cần điền mật khẩu là đủ.
Hãy điền chính xác tên truy cập (nếu có) và mật khẩu để chương trình có thể đăng nhập vào modem và tiến hành mở port tự động.

Để mở port mới cho chương trình mình cần, bạn click chuột phải chọn “Add new” hoặc click vào biểu tượng dấu “+” bên dưới. Cửa sổ Add New Port to Forward xuất hiện với 2 phương thức thiết lập:
  • Database: Cho phép thiết lập nhanh các cổng trên modem thông qua cơ sở dữ liệu bao gồm hơn 600 trò chơi và chương trình được hỗ trợ, hãy lựa chọn chương trình mình cần, port tương ứng sẽ được tự động mở trên modem.
  • Custom: Bao gồm các thiết lập cá nhân, cho phép bạn tự cấu hình mở port riêng đối với từng chương trình cụ thể. Ở đây, tôi tiến hành mở port cho Utorrent (Một torrent client phổ biến nhất hiện nay). Phần name bạn điền tên chương trình: Utorrent, phần giao thức (Type) tôi chọn TCP/UDP, điền port cần mở (ví dụ: 11068) vào ô Starting port và Ending port, ấn Add để hoàn tất.

Trở lại cửa sổ chính, bạn sẽ thấy danh sách các chương trình sẽ được mở port, nếu cần loại bỏ đối tượng nào, hãy chọn “Remove select items” từ menu chuột phải. Để thao tác nhanh địa chỉ các cổng cho các phiên làm việc sau, bạn nên chọn nút “Save” và lưu dưới dạng file có phần mở rộng *.spf. Cuối cùng, bạn ấn nút “Update router”, Simple port forwarding sẽ tự động cập nhật và mở các cổng tương ứng với chương trình đã chọn.
Sau khi đã hoàn tất, bạn hãy thử kiểm tra các trạng thái của các cổng được mở bằng cách chọn Test your Port forwarding trong mục Tools, khi chương trình báo Opened port success thì việc mở port của bạn đã thành công, ngược lại bạn nên kiểm tra lại chính xác thông số cổng hoặc thiết đặt lại tường lửa trên modem.

Thử nghiệm với chương trình Utorrent sau khi được mở port, tốc độ download đã tăng từ 185 Kb/s lên 500 Kb/s.

Cũ 13-11-2008, 10:57 AM
tekpal's Avatar
tekpal tekpal is offline
Thành viên

Họ và tên: MobileWorld.vn
Xã: Thị Trấn

Có cái phần mềm tự động mở cổng port chưa test không biết có mở được không nữa, để hôm nào test cái coi

Chữ ký Mobile World - Diễn đàn công nghệ di động-->click here
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới