Trở về   Yên Thành Online > Thông tin chung về Diễn đàn > Thắc mắc - Hỏi đáp - Góp ý

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 19-10-2008, 05:26 PM
VieTuan's Avatar
VieTuan VieTuan is offline
Tháp Sơn Chi Tử

Họ và tên: Hậu Thành An
Xã: Hậu Thành
Thắc mắc Vụ Justin_Timberlake: Cả nhà hãy bình tĩnh!

Mọi người bình tĩnh cho tôi có vài ý kiến nhé.

Thứ nhất, về việc liên quan đến bạn Justin và MrChu, tôi vừa đồng ý vừa không đồng ý với việc làm đang gây tranh cãi của MrChu.

Đồng ý là vì mặc dù diễn đàn này đúng là nơi để mọi người thoải mái nêu ý kiến, giao lưu chia sẻ để thắt chặt tình đoàn kết, từ đó mà yêu quê hương hơn, nhưng rõ ràng đây không thể là "cái chợ" để ai làm gì thì làm (mà chợ cũng có quản lý chợ đấy chứ, đâu phải muốn làm gì thì làm!!!).

Diễn đàn ta mới thành lập đương nhiên chưa thể phát triển theo chiều sâu. Chúng ta chưa thể (chưa thể chứ ko phải là không thể, về lâu dài, chúng ta nhất định phải phát triển các bài viết có chất lượng, có đầu tư công sức thật sự) đòi hỏi tất cả các bài viết đều phải có chất lượng. Ban đầu chắc chắn chúng ta phải chấp nhận sự phát triển theo chiều rộng, nghĩa là khuyến khích mọi người tham gia bằng mọi hình thức bài vở (thậm chí cả spam, buôn chuyện cũng cần thiết). Mục đích là để tạo không khí vui vẻ và rôm rả, qua đó thu hút ngày càng nhiều các bạn và làm cho các bạn thấy thoải mái, thích thú khi tham gia diễn đàn. Tôi tin chắc đa số thành viên sẽ là các bạn trẻ, mà tâm sự, trao đổi, hay thậm chí buôn, "tám" là nhu cầu không thể không đáp ứng với các bạn.

Tuy nhiên, "quốc có quốc pháp, gia có gia phong". Đặc biệt là trong một "đại gia đình" đang dần có đông đúc con cháu như NYT.com thì việc thắt chặt gia phong ngay từ đầu là điều cần thiết. Mọi người thử nghĩ xem, trong một mái nhà nếu các thành viên không tuân thủ nề nếp mà sinh hoạt phóng túng bừa bãi, không ai nghe ai, không ai tôn trọng ai thì cái mái nhà đó có thể là tổ ấm được chăng? Tôi cũng chỉ là một thành viên bình thường, và có thể hơi "già" so với đa số các bạn, nhưng tôi rất phản đối câu nói thiếu trách nhiệm và rất khiêu khích của bạn 0988820234. Các bạn phải hiểu rằng, những bạn ADM cũng như các bạn Điều hành viên và toàn thể thành viên chúng ta cố công xây dựng diễn đàn này chẳng vì lợi ích kinh tế nào cả, mà chỉ đơn giản là vì họ, cũng như chúng ta, yêu quê, yêu những người có chung giọng nói. Và chúng ta, nhất là những người đi học, đi làm ở xa, tham gia diễn đàn không phải để giết thời gian, để "kiếm chuyện, buôn chuyện, hay thực hành "ctrl c, ctrl v" như bạn nào đó nói. Mà chúng ta tham gia là để hướng về quê, để thỏa cái nỗi nhớ quê, để luôn nhắc nhở ta rằng, ở đó, Yên Thành, luôn có bố mẹ ta, anh chị ta, chú bác dì cậu ta đang dõi theo ta từng bước, đang mong mỏi chúng ta, những người con xa quê luôn yêu thương đùm bọc, giúp đỡ lẫn nhau, để cùng nhau tiến bộ, cùng nhau làm cho quê hương, gia đình ngày một rạng danh hơn. Đấy là chưa kể đến việc các bạn ADM đã phải "bóp miệng" tiết kiệm để dành ra một khoản trong số ngân sách sinh viên ít ỏi của mình để thuê host, tức là xây nhà cho chúng ta có chỗ gặp gỡ vui vẻ. Các bạn đó không chỉ tốn tiền theo đúng nghĩa đen của nó mà còn tốn công sức, ngày đêm coding, chỉnh sửa diễn đàn, chỉ với lòng yêu quê và tâm huyết là tạo ra sân chơi thoải mái nhất cho mọi người. Mọi người còn nhớ vụ tấn công DDOS xảy ra với diễn đàn ta mấy hôm trước không? Chỉ có một thời gian ngắn không truy cập được diễn đàn nhưng tôi tin chắc rất nhiều người trong số chúng ta buồn và cảm thấy thiếu. Trong lúc đó, theo tôi biết, mấy bạn ADM và Điều hành viên, đã phải bỏ ăn bỏ ngủ để giải quyết sự cố, sớm trả lại diễn đàn cho chúng ta sinh hoạt. Vậy nên, sẽ rất vô ơn nếu chúng ta chỉ nghĩ đến sự ích kỷ cá nhân, nuông chiều tính tự ái và cảm xúc nhất thời của mình mà phủ nhận công lao của các bạn ấy bằng những câu nói thiếu nhạy cảm. Nói như thế, nhưng tôi tin chắc những người vừa có những câu phát biểu không hay hẳn sau đó cũng ân hận vì lỡ nói như vậy. Đơn giản là vì chúng ta còn quá trẻ, chúng ta háo thắng và tệ hơn nữa là vì sự tiện lợi của việc sử dụng bàn phím (mỗi chúng ta mất không quá 30 giây để gõ một câu nói mà có thể làm đau lòng rất nhiều người).

Điều tôi không đồng tình với bạn MrChu, và vì thế, ở một mức độ nào đó, đồng tình với bạn Justin, là lẽ ra MrChu đã có thể ứng xử một cách mềm dẻo hơn với bạn Justin. Chẳng hạn, MrChu có thể gửi PM riêng đến bạn Justin, trao đổi vấn đề theo kênh song phương. Như thế vừa đỡ làm xấu diễn đàn, vừa kín đáo, và trong nhiều trường hợp có thể còn giúp giữ thể diện và cổ vũ lẫn nhau. Rất tiếc là tôi không kịp đọc những gì Justin viết về bạn anhtuan, nhưng tôi tin Justin ít nhiều có cơ sở để bực bội, vì nếu một bạn thành viên bình thường mà post bài hàng loạt theo thể thức như bạn anhtuan làm ở topic về các bài hát tiếng Anh thì chắc sẽ nhiều người không vừa ý. Huống chi, anhtuan lại là một Điều hành viên. Điều hành viên (MOD) là người cần phải hiểu rõ nội quy, quy định của diễn đàn nhất. Tôi không có ý nói Điều hành viên (hay ADM) là người đứng trên các thành viên khác, nhưng ít ra ở quyền quản lý diễn đàn họ là những người "thổi còi". "Thượng bất chính hạ tắc loạn", do đó, Justin (và chắc là cả nhiều người khác nữa, trong đó có tôi) cảm thấy không thỏa mãn với cách "đóng góp" của bạn anhtuan là điều dễ hiểu. Qua đây cũng rất mong bạn anhtuan, và các bạn Điều hành viên khác, hiểu và có sự điều chỉnh cần thiết.

Thứ hai, có người nhận xét về người Nghệ quê ta như thế này: "Người Nghệ thẳng thắn quá hoá ra nóng nảy, có khi hỏng việc. Cương quá, lại quên mất nhu. Khảng khái quá, nên có lúc bỏ lỡ mất cơ hội, làm mếch lòng người. Không chịu ai, nên dễ sinh ra bảo thủ, cố chấp, chậm đổi mới. Người tài thường phải li tán vì nếu ở cùng nhau thì sẽ dễ sinh ra không ai chịu ai mà hỏng việc lớn." Tôi không bàn về sự đúng sai của nhận xét đó, nhưng điều làm bản thân tôi lo sợ khi thấy mới chỉ có mấy ngày mà diễn đàn của chúng ta đã hoạt động sôi nổi chính là nhận xét này. Bởi sự sôi nổi của diễn đàn này cho chúng ta thấy, các bạn trẻ Yên Thành quê ta không những ngày càng yêu quê mà còn ngày càng tài năng và có năng lực hơn. Mà như nhận xét đó nói, cũng như cụ Nguyễn Du ngày xưa dạy, "chữ tài đi với chữ tai một vần", tôi sợ sẽ "có chuyện". Và đúng như vậy, hôm nay chúng ta bắt đầu "có chuyện" . Thế nên, với tư cách là một người đồng hương, một người anh, một người bạn, tôi xin gửi đến các bạn một lời khuyên, rằng "một điều nhịn là chín điều lành". Đây cũng chính là cơ hội cho chúng ta tập thực hành việc giữ "một trái tim nóng và một cái đầu lạnh" để lo việc lớn đấy. Chúng ta, ai cũng có khả năng, ai cũng có tình cảm, vậy thì hãy cố gắng nâng cao ý thức, đóng góp vì cái chung cao hơn cả đó là xây dựng tình đồng hương ngày càng bền đẹp. Chúng ta hãy cùng nhau cố gắng đừng để câu nhận xét tai quái trên đúng với người Yên Thành quê mình nhé.

Hôm nay quả thật là tôi đang rất bận, nhưng cũng gắng sức ngồi gõ bàn phím từ nãy giờ chỉ để mong chuyển tải đến các bạn một lời tâm huyết. Viết có hơi dài, mong các bạn đừng nghĩ tôi "vô công rồi nghề", hay "cao giọng thể hiện". Tôi tin rằng, người Yên Thành quê ta, với truyền thống bao dung và hiền hậu, sẽ luôn biết cách bỏ qua cho nhau để cùng nhau tiến bộ. Hãy đừng để sự nóng nảy nhất thời của mỗi người làm chúng ta mất đi một sân chơi có ý nghĩa.

Chúc cả nhà ta đoàn kết, vui vẻ!

Chữ ký "Vẫn biết lời nói phải đi đôi với việc làm nhưng, xin lỗi, nhiều thằng nói ngu bỏ mịa!"

thay đổi nội dung bởi: VieTuan, 19-10-2008 lúc 05:32 PM.
Cũ 19-10-2008, 08:20 PM
Tú Chạch's Avatar
Tú Chạch Tú Chạch is offline
First Love and First Kiss

Họ và tên: Cứ biết là Tú Chạch_12A2 K45 PĐl là đc rồi!
Xã: Tăng Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Tú Chạch

Em rất ủng hộ bài viết củ anh Tuấn.Em biết anh Tuấn là người cụng đã nhiều tuổi,túc là đã có nhiều kinh nghiệm về cuộc đời cũng như cách đối nhân xử thế trong cuộc sống.
Diễn đàn cần và rất cần những người như anh.Em rất chú ý đến cái câu nói: "một sự nhịn là chín sự lành",em biết đó là điều đúng,tuy nhiên cũng phải coi lại những bài viết của những thành viên đã bị anh Tài khóa ID
Em đã đọc những bài đó,dùng từ rất chi là khó nghe ( mà có thể nói là ..mất...dạy..em cụng đã tránh dùng từ ni nhưng mà khó nghe quá nên mong các bác thông cảm),vả lại anh Tài đang là Sinh Viên nên cũng ko tránh khỏi sai sót.Mà cũng như anh Tuấn nói,Thư và anh Tài đã xuất tiền túi ra để thành lập diễn đàn ni (theo em đoán la phải mất 100k-200k chi đó...nếu nhiều hơn thì mong bác Tài đính chính nha).Ko đẻ ko đau,những thành viên đó chưa biết hết nhưng khó khăn vất vả của Admin nên buông ra những điều lăng mạ như rứa là ko thể chấp nhận đc.
Do đó em thấy hành động của anh Tài là đúng.Tuy đây là diễn đàn nhưng mà " Quốc có quốc sắc,gia có gia phong" ko thể để ai thik làm gì thì làm đc.Chúng ta có quyền tự do ngôn luận nhưng phải trong sự cho phép của nội quy diễn đàn chứ.Khi đăng kí thành viên,chúng ta đều đọc những quy định của diễn đàn rồi mà,nhưng em thấy,và em có thể đảm bảo rằng đến 90% những thành viên ở đây ko hề đọc những nội quy đó.
Trên đây là ý kiến của em về sự việc trên,qua đây em cũng nói luôn ,em là 1 SMOD tuy còn nhiều điều sai sót nhưng có ai hiểu đc rằng muốn diễn đàn chạy đc tốt BQT cũng đã rất vất vả nhiều.Phải sửa bài của những thành viên mới viết sai,phải gửi tin nhắn nhắc nhở họ,phải di chuyển những bài viết sai....Nhiều lúc còn bị trách móc từ các thành viên nữa chứ,nhiều trường hợp còn tái phạm nhiều lần,chúng em phải sửa đi sửa lại bài của ho.
Nhưng họ có biết đâu,họ cứ viết đc là họ viết,họ cứ nghĩ đây là mạng ảo ,thik viết j là quyền của mình.Điều này là ko thể chập nhận đc đối với 1 diễn đàn của quê hương
Thôi ý em có thế thôi,ai có ý kiến j cứ phát biểu,mà em có sai sót j mong các bác thông cảm,dù sao đây cũng là những suy nghĩ trong lòng của em thôi

Chữ ký
Gà Ba Miền CS
Nơi tập trung những niềm đam mê Counter Strike 1.6 khắp Việt Nam
http://www.gabamiencs.com
Cũ 19-10-2008, 09:46 PM
MrChu's Avatar
MrChu MrChu is offline
Cháu cụ Chu Trạc

Họ và tên: Chu Văn Tài
Xã: Hoa Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới MrChu

Vụ ni em xin nhận khuyết điểm.
Rất cám ơn anh VieTuan đã có những lời tâm huyết với diễn đàn (mà anh khi mô mà nỏ rứa )
Đúng là, em còn nhiều, rất nhiều cái phải học nữa.
Hiện tại đã mở khóa nick Justin_timberlake, và chờ phản hồi.
Ðề tài đã khoá

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới