Trở về   Yên Thành Online > Yên Thành trong tim ta > Thông tin quê hương

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 07-03-2009, 09:33 PM
Nguyen_Thu's Avatar
Nguyen_Thu Nguyen_Thu is offline
Thành viên

Họ và tên: Binladen
Xã: Thị Trấn
Gửi tin nhắn qua MSM tới Nguyen_Thu Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Nguyen_Thu
Default Một gia đình đang bị dồn vào tận cùng khốn khó

(TTTM) - Tôi nâng máy ảnh lên lại hạ máy xuống không sao chụp được vì nước mắt cứ trào ra nhoà đẫm trước một cảnh đời không thể tưởng tượng.
Trên bàn thờ ngoài tấm ảnh không có lấy một gói kẹo, 2 cụ già nằm co ro trong cái lạnh thấu xương. Hai người điên lúc hú hét lúc cười răng rắc. Hai bé gái run rảy tái xanh, tái xám... Đó là hoàn cảnh gia đình CCB Lương Văn Trinh, xóm 3 Thị trấn Yên Thành (Nghệ An).
Ông Trinh nhập ngũ năm 1972, huân chương kháng chiến hạng 3, huân chương giải phóng miền nam. Sau ngày giải phóng được đơn vị cử đi học ở Liên Xô. Do đau đầu vì vết thương chiến tranh, năm 1979, anh phải xin về nước và bị tai biến mạch máu não mất năm 2004 để lại bố mẹ già và 4 người con thơ dại. Vợ anh là chị Vũ Thị Hoa là cô nuôi dạy trẻ, năm 1986 mất trí nhớ phải nghỉ việc.
Do không tiền thuốc thang, bệnh mỗi ngày một tăng đến nay bị tâm thần nặng cười nói suốt ngày. Cậu trai đầu Lương Văn Dinh sinh năm 1982 đang học đại học thì bố mất, mẹ tâm thần đành bỏ học về làm thuê nuôi em và ông bà nội. Do sức ép nhiều mặt, cậu trở nên điên dại lang thanh khắp nơi đập phá nhà cửa, đánh đập người thân rồi khóc hu hu.

Cụ ông Lương Văn Phúc, cụ bà Hoàng Văn Diên đều 87 tuổi bộ đội chống pháp nằm bệt một chỗ. Cô chị Lương Thị Minh (1984) đậu đại học kinh tế quốc dân đành bỏ học xiêu bạt làm thuê kiếm tháng vài ba trăm ngàn gửi về không dám nghĩ đến chuyện lập gia đình dù bao người dạm hỏi. Toàn bộ gánh nặng gồm 2 người điên, hai người già dồn vào đôi vai còm cỏi của hai cô con gái nhỏ. Tuyết (1990) liên tục là học sinh giỏi và hiện đang học lớp chọn của trường, Hạnh (1996) đang học lớp 7. Hai em mội buổi học, một buổi làm thuê cho quán ăn thị trấn. Chủ quán thương tình ngoài đồng lương ít ỏi còn cho dồn cơm cặn canh thừa mang về nuôi ông bà mẹ và anh. Diên cứ thấy 2 em là lao vào đánh đập cấu xé nên các em phải bí mật thuê 1 phòng tại thị trấn kiên gan học tập, quyết thực hiện ước mơ cháy bỏng: Thi vào đại học.
Trong ngày, ít khi 2 em được nghỉ. Sáng học xong, Hạnh lao đến chỗ làm thuê ngay. Tuyết lo nấu bữa ăn cho cả gia đình rồi bí mật lẻn mang về nhà và nhanh chóng rút êm. Tối, các em dồn thức ăn dư thừa của khách chờ cho Diên ngủ hẳn mới về đút cho ông bà ăn, thay quần áo cho 3 người rồi tập trung giặt dũ sau đó về tranh thủ chợp mắt một chút lại vùng dậy học bài cho đến sáng. Khổ nhất là đang làm việc bất ngờ Diên về, những cú đấm đá túi bụi tàn nhẫn cứ thế đổ xuống đầu làm 2 em thâm tím mặt mày, rách toạc thịt da, bầm dập chân tay, khắp nơi không chỗ nào trên cơ thể không có sẹo. Kiếm ra bát cơm đã khó, nhưng mỗi khi dỗ dành để cho mẹ ăn lại càng khó hơn. Khi thì bà đẩy ra không chịu, lúc lại đòi đút 4,5 thìa liền rồi phun tất cả lên mặt con mình. Nước canh, nước miếng, nước mắt hoà lẫn nhau chứa chan trên khuôn mặt hai học sinh gầy gò tiền tụy.

Ông bà nội đã yếu không tự trở mình được nên 2 em phải tắm giặt, thay quần áo đổi tư thế nằm cho ông bà thường xuyên. Mùa rét các em nhóm một bếp than ở giữa giường nằm để ông bà được ấm. Lắm lúc đang tắm cho ông bà, người mẹ xông vào đổ úp cả thùng nước lên người. Nhiều khi, đang nhóm bếp than, cậu anh bất ngờ xông về đá tung vào mặt. Tết đến, trên quan tâm cho gạo cho bánh trái, bà con gúp đỡ đủ thứ nhưng thằng anh đã lừa tuốt xuống giếng, đập nát tan tành.... thật là những nổi khốn khổ tận cùng không bút nào tả xiết.
Xin hãy giúp một gia đình đang bị dồn vào tận cùng khốn khó, xin hãy giúp đã hai em hiện ước mơ, đừng để những tấm lòng hiếu thảo này phải bỏ học. Đó là thông điệp đầu xuân chúng tôi gửi đến các tấm lòng vàng. Mọi sự giúp đỡ xin gửi về em: Lê Thị Tuyết, lớp chọn 12A1 Trường THPT Phan Đăng Lưu Thị trấn Yên Thành - Nghệ An.
Nguồn : http://www.thongtinthuongmai.vn/Tin-...-khon-kho.tttm

Cũ 10-03-2009, 10:19 PM
tangthanhcity's Avatar
tangthanhcity tangthanhcity is offline
Thành viên

Họ và tên: kute
Xã: Tăng Thành
Default Trả lời : Một gia đình đang bị dồn vào tận cùng khốn khó

Tại răng những bài như vậy lại không thấy ai trà lời vậy?
Có lẽ những bài tán gẫu lai được nhiều người chú ý và trả lời hơn.
Khi đọc bài này tự nhiên trong lòng có nhiều cảm xúc nổi lên.
Buồn vì quê hương của mình còn nhiều người nghèo khổ.
Thương cho những người già và những người bị bệnh tật mà không có tiền chữa bệnh.
Khâm phục ý chí quyềt tâm vượt lên khó khăn để học tốt.
Và mình mong rằng tương lai sau này của những em này sẽ không phải như vậy nữa, quê hương của mình ngày càng phát triễn hơn.

Chữ ký CẢM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY
TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG.
Cũ 11-03-2009, 08:12 PM
quocvinhcz's Avatar
quocvinhcz quocvinhcz is offline
Thành viên

Họ và tên: Phan Quốc Vĩnh
Xã: Hoa Thành
Buồn Trả lời : Một gia đình đang bị dồn vào tận cùng khốn khó

Đọc thấy nản quá...hj vọng ông trời không lấy hết cái hạnh phúc nhỏ nhoi còn lại của gia đình...mong các em sẽ thành đạt để thoát khỏi hoàn cảnh...

Chữ ký
ProKopem_Czech
Nikdy Není Pozdě
Cũ 28-04-2009, 06:33 PM
Hana_Yuzu's Avatar
Hana_Yuzu Hana_Yuzu is offline
Thành viên

Họ và tên: Hồng....
Xã: Hoa Thành

đọc bài này mình mới thực sự thấm thía cái khổ mà Tuyết đã chịu đựng. Tuyết ơi, cố lên nhé.

Chữ ký Nothing can be true with me at the moment...By you...
Cũ 28-04-2009, 07:33 PM
daihoccanhsat_tr daihoccanhsat_tr is offline
Thành viên

Họ và tên: Phan Hợp Thành
Xã: Hợp Thành

Trường PHAN ĐĂNG LƯU đáng tự hào vì có người học trò này!
Cũ 28-04-2009, 08:40 PM
pinki's Avatar
pinki pinki is offline
Thành viên

Họ và tên: ai nớp ju.hí hí

Trong lúc trên YT ta vẫn còn nhiều mảnh đời bất hạnh như thế thì vẫn còn rất nhiều bạn chưa biết quý giá những gì mà mình đang có, những gì mình đang được hưởng... Chúng ta cần nhìn vào những tấm gương như thế để thấy mình đã làm được những gì, và mình cần phải làm gì......

Chữ ký nhìn cấy chi xấu hổ nhắm
Cũ 28-04-2009, 09:11 PM
ngọc ánh's Avatar
ngọc ánh ngọc ánh is offline
Thành viên

Họ và tên: »~:.·º`·.*(`'·.¸(`'·*mỘt pHÚt bÊn aNh sƯỚnG cẢ đỜì ¸.·'´)¸.·'´)*.·´º·
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới ngọc ánh

Trích:
Nguyên văn bởi hoainamkaja Xem bài gởi
Phải cho cái thằng Anh cả Diên hay Dinh , đi cãi tạo cuộc sống gia đình mới đỡ vất vã chút, chứ đọc đến đọan nó nhìn thấy tức nhỉ...
koh phải mô.....em nghe nói mọi hôm cũng đã từng đưa vào bệnh viện tâm thần một lần òy rứa mà họ trả về.....bây h thì ....BÓ TAY

Chữ ký .::kђî ¢Ảm †ђẤÿ rẰñg mÌñђ kO †ђỂ::..::ђÃÿ qµдÿ đẦµ đỂ ¢ђỈ mỘ† ñgưỜî đдµ::..::kђî ¢Ảm †ђẤÿ rẰñg kO †ђỂ ¢Ó ñђдµ ::..:îñ ñђẮm mẮ† đỂ kђÓε mî đỪñg ưỚ†
Cũ 29-04-2009, 04:29 AM
Jonouchi's Avatar
Jonouchi Jonouchi is offline
Thành viên

Họ và tên: MR June 1989
Xã: Trung Thành

không ngờ trong huyện mình còn có những cảnh ngộ như thê.
phải làm sao để giúp Tuyết và đứa em nhỏ kia?
mọi người đã nghĩ chưa?
30/4 này đội tình nguyện YT hãy quan tâm và chia sẻ cùng Tuyết và em gái...
mọi tấm lòng hãy hướng về 2 bạn nhỏ.
họ đáng đc hưởng 1 cuộc sống tốt đẹp hơn
tạo điều kiện để 2 bạn đc đi học và học tốt,là nhiệm vụ ko của riêng ai

Chữ ký nhấn thank để là con người lịch sự
Cũ 29-04-2009, 05:25 AM
nguyen_vien nguyen_vien is offline
Thành viên

Họ và tên: ????đời ++là++chi???
Xã: Hợp Thành

đọc xong mà rơi nươc' măt' pa` kon à.trên đời này sao co' những con người khổ thê' .đang' khâm phục 2 em đã co' nghi lực vươn lên cuộc sông'.
Cũ 29-04-2009, 05:44 AM
Jenny_Cz's Avatar
Jenny_Cz Jenny_Cz is offline
Thành viên

Họ và tên: Kốp Phu Nhân
Xã: Tình khác

Hi vọng rằng các anh các chị có thể một phần nào giúp đỡ cho hai em.hôm nay en cũng được xem một cảnh ngộ tương tự thế ở đài truyền hình vtv4.Khi em đang ngồi trong nhà dùng máy tính ba em kêu "ra đây ba cho mấy đứa xem cái này" và thật bất ngờ và chua xót khi được xem và nghe phóng sự đó. Một em bé 13 tuổi phải gánh vác một gia đình có ba em nhỏ má em đã mất vì bệnh nặng do ko có tiền chữa trị ,ba em bị bệnh chấn thương sọ não do tai nạn,nhưng em vẫn là học sinh xuất sắc đã sống cuộc sống như thế được 3 năm ko lời than vãn em.Nhưng vì cuộc sống wa khổ em đã viết thư cho chuyên mục thắp sáng tương lai để mong đợi sự hảo tâm của mọi tấm lòng trong và ngoài nước.
Nhiều lúc bị ba mẹ mắng chút xíu đã nghĩ rằng mình thật khổ,một chút khó khăn e đã thấy nản lòng nhưng thực ra cũng chỉ là vớ vẩn thui.Vì em vẫn còn được sống trong sự che trở yêu thương của ba mẹ,thật ko ngờ còn nhiều lỗi bất hạnh lớn hơn gấp trăm vạn lần.
Em nghĩ rằng trường hợp đó của hai em cũng có thể viết bài gửi cho mục thắp sáng tương lai.
Mong rằng hai em sẽ có một tương lai tốt đẹp hơn
Cũ 29-04-2009, 03:07 PM
ThuyKhue_268's Avatar
ThuyKhue_268 ThuyKhue_268 is offline
Thành viên

Họ và tên: Nguyễn Thụy Khuê
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới ThuyKhue_268

Trời ơi! Cảm động we! Sao trên đời này lại có những hoàn cảnh như vậy cơ chứ!

Chữ ký ♀♥♂(¯`*»ღ♥ღ trOng tIm aI đÓa ღ♥ღ«*´¯)♂♥♀
*** THỤY KHUÊ ***

Cũ 29-04-2009, 03:55 PM
Spoka_Aquarius311's Avatar
Spoka_Aquarius311 Spoka_Aquarius311 is offline
Thành viên

Họ và tên: [K♥K]^^[Jo0nG.Spoka]
Xã: Xuân Thành

đọc bài nj xong thấy thương chị Tuyết wa'
bây jờ vẫn còn những hoàn cảnh như vậy. Mong sao cho chị ấy và em chị ấy học thật tốt, vượt lên hoàn cảnh bây giờ.
Nghĩ lại thấy mình tốt và sung sướng hơn chị ấy nhìu mà mình thi đôi lúc lại hành động thiếu suy nghĩ . hix. Mình fải noi gương chị ấy nhìu
Mong những gì tốt đẹp nhất đến vs gia đình chị

Chữ ký
Nothing is impossible!

._._.[S]po[k]a._._.
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới