Trở về   Yên Thành Online > Thảo luận nghiêm túc

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 31-10-2008, 11:35 AM
HungThanhOnline's Avatar
HungThanhOnline HungThanhOnline is offline
Nắng sớm nhớ cha nợ cha một sự nghiệp
Chiều tà thương mẹ nợ mẹ một nàng dâu

Họ và tên: Kute
Xã: Hùng Thành

Anh em cứ tham gia nhiệt tình vào nhé, lo gì có Anh tuấn tài trợ mà. Anh tuấn ơi. cho Chú 2 suất nhé.hè

Chữ ký
Tel: 0915.98.39.36
Y!M: xuanquang2805
Email: quangdx.it@gmail.com
Cũ 31-10-2008, 11:46 AM
Chương Nguyên's Avatar
Chương Nguyên Chương Nguyên is offline
Lang Thang ...

Họ và tên: Chương Nguyên
Xã: Hợp Thành

Trích:
Nguyên văn bởi zigzag Xem bài gởi
đi nhanh nhanh Bản Giốc kẻo Tung Của nó chiếm hết chả ngắm đc
mà bạn CHương Nguyên định bao h đi? đi bằng fương tiện gì?
Chính vì nó bị bọn khựa chiếm nên lại càng muốn lên
Có hai lựa chọn là đi bằng xe máy or ô tô.Đi bằng xe máy thì có vẻ hay hơn .đang muốn kiếm thêm vài người nữa đi cùng nhưng chưa có ai hưởng ứng cả

Chữ ký Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ ...
Cũ 31-10-2008, 08:29 PM
ngoanhtuan's Avatar
ngoanhtuan ngoanhtuan is offline
Đông Yên-Nhân Thành

Họ và tên: Ngô Anh Tuấn
Xã: Nhân Thành
Gửi tin nhắn qua MSM tới ngoanhtuan Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới ngoanhtuan

các tuyến Đà Nẵng-Nha Trang-Đà Lạt thì ok,kô thành vấn đề,sẽ có người của mình ở Đà Nẵng tư vấn cho bạn,giúp bạn tất cả,ở Nha Trang cũng vậy,còn Đà Lạt khỏi phải lo,mình sẽ bao bạn chi phí tiền ks tại Đà Lạt,ok?còn tuyến Vũng Tàu thì mình ít làm việc nên để xem sao đã
Đến Đà Nẵng sẽ có Lê Phi-GĐ điều hành Visaco giúp bạn,ở Nha Trang có Phi Tâm-GĐ điều hành NhaTrangholiday giúp bạn

Chữ ký Quan Hệ , Công Nghệ , Trí Tuệ , Tiền Tệ , và Đồ Đệ
0915270999 or 0947126888 , YM:dalatdiscover , Skype :ngoanhtuandl
,FB:https://www.facebook.com/ngoanhtuandl
. Never Try - Never Know >> J ust Do It !!!
Du lịch Đà Lạt - Du lịch Khám phá - Du lịch mạo hiểm
Cũ 05-11-2008, 11:27 AM
ngoanhtuan's Avatar
Đông Yên-Nhân Thành

Những dịp lễ được nghỉ dài ngày bao giờ cũng là tâm điểm của hoạt động du lịch. Nếu không đặt chỗ trước 1 - 2 tháng, chắc chắn bạn sẽ không nằm trong danh sách "thượng đế" của các hãng lữ hành. Còn khi đã chậm chân? Những địa điểm du lịch "không thông thường" sẽ là giải pháp tốt cho bạn để có được những khoảnh khắc đáng nhớ.
Kiểm tra hành trình Nếu bạn đã đặt tour thì hãy liên lạc lại với đơn vị cung cấp dịch vụ để chắc chắn về loại dịch vụ bạn đã đặt và có xác nhận cụ thể. Còn nếu bạn chưa đặt tour thì đừng đâm đầu vào những điểm đến quá quen thuộc để phải chịu cảnh "đi chợ miền núi với toàn đồng bào miền xuôi" mà vẫn phải "giơ cổ chịu chém".
Hãy chọn những hòn đảo nguyên sơ hoặc những vùng nông thôn. Sẽ thật thú vị khi thưởng thức các món ăn địa phương và tham dự các sinh hoạt đời thường của dân cư. Picnic và đạp xe tại những nơi như thế này sẽ mang lại sự gắn kết cho những người cùng tham gia.
Kiểm tra kỹ thông tin của điểm đến. Thời tiết trong những ngày bạn ở đó, những nét văn hóa khác biệt, phong tục tập quán của điểm đến, tình hình an ninh - xã hội, tìm hiểu trước về những địa danh mà bạn dự định khám phá tại nơi đó.
Chỉ nên mang theo số tiền mặt vừa đủ chi tiêu trong hành trình du lịch. Nếu có thể dùng thẻ ATM là tốt nhất (nhưng nên kiểm tra thông tin về điểm đặt máy ATM ở nơi bạn đến). Nơi an toàn để cất ví là túi trước, bên trái vì hầu hết mọi người (và kẻ móc túi) đều thuận tay phải. Bạn cũng có thể "đánh lừa" kẻ cắp bằng cách bỏ một cái ví trống không vào túi sau. Một chiếc túi đựng đồ cá nhân (túi mềgà) dùng đeo phía trước là một vật dụng nên có trong mỗi cuộc hành trình của bạn.
Đã có những trường hợp mất điện thoại di động (ĐTDĐ) sau khi "tình cờ" có ai đó nhắc bạn rằng bạn đang có điện thoại. Không nên kiểm tra ngay lúc đó vì rất có thể "người có lòng tốt" nhắc bạn chính là một kẻ cắp "giả dạng". Trong tình huống này bạn không nên làm gì hết và chỉ bí mật kiểm tra ngay khi có thể.
Ảnh chụp mới nhất của cá thành viên (đặc biệt là trẻ em). Nếu ai đó bị lạc, tấm hình đó sẽ giúp cảnh sát tìm ra dễ hơn là bạn chỉ miêu tả bằng lời, đó chưa kể đến những khó khăn về ngoại ngữ nếu bạn đi du lịch nước ngoài.
Tự emaill cho mình. Hãy tự gửi email cho mình với tất cả những tài liệu, thông tin quan trọng như số chuyến bay, số thẻ tín dụng, passport, bằng lái, những số điện thoại và địa chỉ cần thiết vì trong trường hợp thất lạc hay mất chúng, bạn vẫn giữ lại và có được ngay những thông tin cần thiết.
Đánh dấu vali. Để tránh nhầm lẫn hay thất lạc hành lý của mình, bạn nên đánh dấu vali của mình với những miếng dán màu hoặc bất kỳ dấu hiệu nào dễ thấy nhất đối với bạn. Nếu cả nhà cùng đi du lịch, hãy mua vali đồng màu cho các thành viên
Cẩn thận với chứng tắc nghẽn mạch máu. Theo nghiên cứu của các nhà khoa học Pháp, những người đi xe hơi, máy bay hoặc tàu lửa lâu hơn năm giờ sẽ gia tăng nguy cơ bị tắc nghẽn mạch máu lên bốn lần. Vì vậy, bạn cần lưu ý: Suốt chuyến đi, cứ mỗi 30 phút hãy co duỗi cẳng chân, bàn chân cũng như các ngón chân
Tranh thủ đi lại bất cứ khi nào có thể. Ăn nhẹ, uống nhiều nước và hạn chế thức uống có cồn vì chúng có thể làm bạn mất nước. Mua một chiếc gối ngủ ở sân bay. Chiếc gối này rất nhẹ và giúp ích cho đầu và cổ bạn trong khi ngủ. Không uống thuốc ngủ. Tháo giày để chân được thoáng và thư giãn, nên sử dụng những đôi tất thể thao (dày hơn bình thường). Mang những loại quần áo dễ thay, rộng rãi.
Bảo vệ sức khoẻ. Mũ mềm, kính râm, kem chống nắng sẽ giúp bảo vệ da và sức khoẻ khi bạn đi du lịch đến các vùng nắng nóng. Nên mang theo những loại thuốc chữa bệnh thông dụng. Đối với những người mắc bệnh phải sử dụng thuốc thường xuyên, hãy mang đủ cơ số thuốc để tránh những sự cố đáng tiếc.
Lưu ý những phụ kiện. Hãy đảm bảo bạn mang theo đủ những phụ kiện như: pin, sạc pin, thẻ nhớ... cho các thiết bị kỹ thuật số. Riêng đối với phụ nữ, thay cho túi mỹ phẩm cồng kềnh, bạn hãy mua những bộ kit sản phẩm đa chức năng vừa đủ sử dụng trong thời gian đi nghỉ. Chỉ mang theo những vật dụng theo bạn là thực sự cần thiết.
Dù đi du lịch theo cách nào đi nữa bạn nên có những chuẩn bị cần thiết cho hành trình. Hãy chú ý đến những vấn đề mà đôi khi bạn cho rằng chỉ là "chuyện vặt". Đó cũng là một kinh nghiệm để bạn có được một chuyến du lịch thành công và tránh được những tình huống xấu không đáng có
Cũ 23-11-2008, 10:48 PM
ngoanhtuan's Avatar
Đông Yên-Nhân Thành

Du lịch bụi – phong cách mới

Nhiều người cho rằng, du lịch bụi, du lịch balô là để dành cho những người ít tiền, không có đủ điều kiện để ăn nghỉ ở những nơi sang trọng, nên đành phải “rúc bờ ngủ bụi” để thăm thú. Sự thực không phải như vậy. Đi du lịch bụi là kiểu du lịch theo phong cách tự do, phóng thoáng không bị phụ thuộc của nhiều bạn trẻ.

Du lịch bụi đang "lên ngôi"

Cái sướng lớn nhất của "du lịch bụi" là được tự do khám phá, tự do đi lại mà không phải tuân theo một lịch trình gò bó nào, đại loại như 6 giờ phải tập trung ở điểm X, 12 giờ phải ăn cơm trưa ở điểm Y, 19 giờ tối phải đến chỗ Z... Vì vậy, hiện nay xu hướng du lịch kiểu như thế này được rất nhiều bạn trẻ lựa chọn.

Thế giới mạng được xem như là một công cụ rất hữu hiệu để những người trẻ kết nối sở thích này với nhau. Trên nhiều diễn đàn du lịch của một số trang web dành cho giới trẻ, thông tin về những vùng đất còn hoang sơ, những kinh nghiệm đi du lịch đã được các bạn trẻ truyền đạt cho nhau từ người này đến người khác. Đó là sự chia sẻ, những chỉ dẫn, những kinh nghiệm về du lịch bụi cho nhau rất thực tế.

Thế mới biết thế giới mạng hiện nay đã kết nối được rất nhiều con người có “máu” phiêu lưu mạo hiểm với nhau. Thành phần tham dự các diễn đàn này đa số là các bạn trẻ như học sinh, sinh viên, thanh niên chưa lập gia đình, một số bạn đi du học hay sống ở nước ngoài về quê thăm gia đình… trên khắp các tỉnh thành cả nước.

Những người trẻ đi du lịch bụi thường muốn khám phá những địa danh hoang sơ, muốn có trải nghiệm để hiểu được giá trị của điểm đến. Một số nơi thường được các bạn trẻ lựa chọn phải kể đến như: Lũng Cú - địa đầu của cực Bắc Tổ quốc, hay Phanxipăng – nóc nhà của Đông Dương... Với những tour này, người đi du lịch sẽ tự tham khảo các thông tin từ công ty du lịch tư vấn về cung đường đi, phòng khách sạn, dịch vụ lưu trú, vận chuyển… và họ sẽ tự đi bằng các phương tiện như xe máy, tàu, ôtô dựa trên sự hướng dẫn này.

Đa dạng kiểu… du lịch bụi

Với rất nhiều bạn trẻ hiện nay, đã qua rồi cái thời đi theo bố mẹ, anh chị đến những nơi nghỉ ngơi có sẵn người hướng dẫn đường đi nước bước. Chú trọng hơn tới nhu cầu tự khám phá những điều mới lạ, những người bạn thích phiêu lưu đi du lịch bụi với nhiều kiểu khác nhau.

Chỉ với xe máy - đã có được một chuyến du lịch bụi

Hạnh Dung có một công việc tốt tại một công ty liên doanh lương tính bằng đô, nhưng nếu hỏi sự lựa chọn phương thức đi du lịch, cô sẽ không ngần ngại nói ngay: du lịch bụi. Với cô, đi du lịch bụi chi tiêu tùy theo mức tiền của mỗi người. Nhiều tiền thì ở chỗ sang hơn, đi tàu khoang nằm, còn ít tiền thì chịu khó mất thời gian để tìm chỗ trọ rẻ và ăn uống tiết kiệm, không có bảo hiểm, nhưng quan trọng là được hòa nhập với cộng đồng. Kinh nghiệm đi du lịch bụi

Bạn phải chuẩn bị đầy đủ các vật dụng như: túi ngủ, bản đồ, số điện thoại taxi, thuê xe từng vùng... Và đừng quên lên mạng "search" tất cả thông tin cơ bản nhất về văn hóa, địa lý từng vùng định đến trước khi khởi hành.

Chuyến đi khởi đầu của Dung là từ hồi còn là sinh viên. Lúc đầu cô chỉ nghĩ đi dọc đất nước Malaysia và Thái Lan trong vòng một tháng. Nhưng khi hòa đồng trong thế giới du lịch bụi, đặc biệt ở Thái Lan, nghe họ kể về Nepal, Ấn Độ, Pakistan, Lào, rất hấp dẫn, cứ thế, Hạnh Dung mở rộng lịch trình lúc nào không hay. Cũng từ ngày đó, cô thay đổi quan niệm, đi du lịch mà theo tour thì giống như “gà công nghiệp”, có những điểm cố định, ăn ngủ ở nơi đặt sẵn, và sẽ nhìn thế giới mà công ty du lịch mở ra cho bạn chứ không phải thế giới bạn muốn nhìn qua lăng kính của chính mình.

Với Ngô Tuấn - dân marketing – anh đã chọn cách du lịch bụi bằng chiếc xe máy của mình. Lúc nào cũng kè kè máy chụp ảnh khá chuyên nghiệp, Tuấn đã "ăn dầm ở dề" dọc các tỉnh duyên hải miền trung và Đà Lạt. Tuấn cho hay: “ Một chuyến đi bụi bằng xe máy như thế cho mình nhiều thứ, vừa giải tỏa căng thẳng, mệt mỏi trong cuộc sống, công việc, vừa làm tăng vốn sống, hiểu biết của mình, như chuyến đi vừa qua, mình đã tìm hiểu khá nhiều về văn hóa Chăm...". Đến nay, nhờ "bụi" mà Tuấn đã có trong mình gia tài hơn cả ngàn tấm ảnh ghi lại cảnh thiên nhiên, đời sống tuyệt đẹp của người dân từ Bắc chí Nam.

Với nhóm bạn thích du lịch bụi ở Nha Trang thì đây là “mảnh đất” có nhiều tiềm năng để các bạn phát huy sở thích này của mình. Bởi Nha Trang có vô vàn sông suối nhỏ trong nội thành dành cho những ai đam mê thám hiểm. Hoàng - một thành viên kỳ cựu của Hội du lịch SV nói: “ Mỗi tháng một lần, mình cùng đám bạn lại lùng sục thêm một địa danh mới để đi, cảm giác làm người khám phá... thích lắm!”.

Chinh phục những đỉnh núi - Xu hướng của du lịch bụi

Chỉ với vài chiếc xe máy và ba-lô chứa đồ cá nhân, nhóm bạn SV Nha Trang đã có thể qua đêm trên một ngọn núi trăng thanh gió mát. Núi Cô Tiên là một điểm đến thú vị. Thứ bảy, học xong họ dong xe tới nơi là vừa kịp ngắm hoàng hôn. Sau đó đốt lửa qua đêm và đón bình minh trên biển. Từ trên núi, mọi người có thể nhìn bao quát toàn thành phố.

Du lịch “bụi” đang là một trào lưu được rất nhiều bạn trẻ hưởng ứng. Tuy nhiên, với đặc thù “bụi” cùng những miền đất hoang sơ, để có một chuyến du lịch thật sự “vui, khỏe, bổ ích”, bạn rất cần chuẩn bị đầy đủ những thông tin về nơi cần đến cũng như những vật dụng cần thiết cho chuyến đi.

Xu hướng du lịch mới trên cho thấy sự năng động của lớp trẻ thời nay. Chỉ cần chiếc ba lô với vài bộ quần áo, chai nước suối, tấm bản đồ, sách hướng dẫn… rồi lên đường. Đi nhẹ bẫng, về cũng nhẹ bẫng như vậy. Tiền bạc chỉ đủ để ăn và ở. Cái còn lại sau mỗi chuyến đi ngoài làn da đỏ au bắt nắng, những đôi chân săn chắc do leo trèo, còn là cuống vé máy bay, vé tàu hỏa, tấm card của khách sạn, nhà nghỉ… là những trải nghiệm về cuộc sống. Đi nhiều nơi bạn trẻ sẽ thấy mình lớn hơn, có nhiều kiến thức về xã hội thực tế hơn. Và quan trọng hơn cả là họ đi để thấy mình không tụt hậu mà luôn vận động, hoà nhập trong vòng quay của thế giới rộng lớn này.

Kinh nghiệm đi du lịch bụi
Bạn phải chuẩn bị đầy đủ các vật dụng như: túi ngủ, bản đồ, số điện thoại taxi, thuê xe từng vùng... Và đừng quên lên mạng "search" tất cả thông tin cơ bản nhất về văn hóa, địa lý từng vùng định đến trước khi khởi hành.

(theo internet)
Cũ 30-11-2008, 08:27 AM
nguyentrunght's Avatar
nguyentrunght nguyentrunght is offline
Điều Hành Viên

Họ và tên: Nguyễn Đắc Trung
Xã: Hậu Thành

Share với bà con 1 trang web nơi quy tụ những người đam mê du lịch,thích khám phá
http://www.taybacgroup.com.vn/

Tui có đọc 1 bài nói về 2 nhóc (14-15 tuổi) con của admin của trang web ni cùng bố leo len FANSIPAN,có ai khoái hoặc có ý tưởng chinh phục,nóc nhà ĐÔNG DUƠNG không hè?

Chữ ký

Keep ur life simple
Cũ 30-11-2008, 09:11 AM
Tú Chạch's Avatar
Tú Chạch Tú Chạch is offline
First Love and First Kiss

Họ và tên: Cứ biết là Tú Chạch_12A2 K45 PĐl là đc rồi!
Xã: Tăng Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Tú Chạch

Em hi vọng 1 ngày ko xa diễn đàn của chúng ta sẽ tổ chức 1 chuyến du lịch bụi như anh tuấn đã nói

Chữ ký
Gà Ba Miền CS
Nơi tập trung những niềm đam mê Counter Strike 1.6 khắp Việt Nam
http://www.gabamiencs.com
Cũ 01-12-2008, 11:24 AM
nguyentrunght's Avatar
Điều Hành Viên

Tui chưa có nhiều cơ hội (cả mănnỳ cụng như time) nhưng thấy đi chùa Hương cụng vui phết,mở blog thấy lại mấy cấy ảnh hồi sv,bác mô có thời gian nhảy vô coi " Nam Thiên đệ nhất động" và cảnh đẹp sông nước chùa Hương theo link này nhá.
À đừng quên cho cảm nhận nữa nha!

thay đổi nội dung bởi: nguyentrunght, 02-12-2008 lúc 11:26 PM.
Cũ 02-12-2008, 11:37 PM
nguyentrunght's Avatar
Điều Hành Viên

Ai khoái leo fansipan thể dục không?lên đó ko khí trong lành lắm,chỉ tội hơi....loãng.
Chi phí cụng ko quá đắt nữa,tự thân vận động vẫn khoái,khoái hơn là phụ thuộc vô tour sevice!
Cũ 03-12-2008, 10:15 AM
zigzag's Avatar
zigzag zigzag is offline
Thành viên

Họ và tên: Zigzag
Xã: Thị Trấn
Default Fansipan

Trích:
Nguyên văn bởi nguyentrunght Xem bài gởi
Share với bà con 1 trang web nơi quy tụ những người đam mê du lịch,thích khám phá
http://www.taybacgroup.com.vn/

Tui có đọc 1 bài nói về 2 nhóc (14-15 tuổi) con của admin của trang web ni cùng bố leo len FANSIPAN,có ai khoái hoặc có ý tưởng chinh phục,nóc nhà ĐÔNG DUƠNG không hè?
Bác ơi, vào box Du lịch của ttvnol, ở đấy mọi ng rủ nhau leo Fan nhiều lắm. Hầu nhw dịp nào trong năm cũng có. Join thoải mái

Chữ ký "You either die a hero or you live long enough to see yourself become the villain "

Visit me: http://360.yahoo.com/ngvan1603

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới