Trở về   Yên Thành Online > Khu vui chơi giải trí, giao lưu gặp mặt > Người Yên Thành bốn phương > Đội Tình Nguyện NYT

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 16-09-2009, 10:20 PM
Mr_Ech Mr_Ech is offline
Thành viên

Họ và tên: Phạm Tiến Dũng
Xã: Bắc Thành

Chào các bạn !

Mình là Mr Ech - người phụ trách giúp đỡ trường hợp của Đặng Văn Kiện. Hôm trước google "Đặng Văn Kiện" thấy topic này của các bạn, nên đăng nhập để cập nhật thông tin về Kiện để các bạn được rõ.

Ngay sau khi báo điện tử Dân Trí đăng bài về Kiện, diễn đàn www.chiasetinhthuong.org đã bắt tay vào cuộc. Ông Sam, chị Sweetlily (ông Sam, chị Sweetlily ở Mỹ) đã email cho Mr Ech, thông tin về trường hợp Kiện và bảo Mr_Ech hoàn thiện hồ sơ, vì Ech ở Hà Nam, gần trường Kiện học. Mr Ech đã nhanh chóng hoàn thiện hồ sơ về Kiện và gửi cho chị Sweetlily. Chị Sweetlily đã gửi thông tin hoàn cảnh của Kiện cho CardioStart International và Humanitarian Services for Children of Vietnam (HSCV). Công việc chỉ diễn ra có mấy ngày thôi, vì gấp. Các tổ chức này, đối tượng trợ giúp đều là trẻ em, nên khi gửi hồ sơ, Mr Ech không muốn để Kiện hi vọng quá nhiều nên phải nói sẽ cố gắng, kết quả chưa biết như thế nào. Tất cả hồ sơ đều gửi qua email.

Nhưng đúng là như chị Sweetlily nói, Kiện được ông trời thương. Các hồ sơ gửi đi đều được chấp nhận nhanh chóng. Vào ngày 19/08, chị Sweetlily báo tin, tổ chức CardioStart International và Humanitarian Services for Children of Vietnam đã đồng ý mổ tim miễn phí cho Kiện. Kiện là ca thứ 21, chốt danh sách. Sau đó 1 ngày bệnh viện Việt Đức với tư cách là người giới thiệu, nơi mổ cũng đã nhận lời. Có được kết quả này là nhờ sự giúp đỡ nhiệt tình và hiệu quả của chị Mit & Nem (ở Hà Nội). Khi Mr Ech nghe tin là 23h đêm, nhảy lên vì vui sướng và gọi điện ngay cho Kiện, mặc dù chả bit lúc ấy Kiện đi ngủ chưa. Sướng quá mà !

Tháng 11, Kiện sẽ được tổ chức CardioStart International và Humanitarian Services for Children of Vietnam phối hợp với bệnh viện Việt Đức mổ tim miễn phí, chưa biết cụ thể ngày nào, nhưng đoàn bác sĩ từ Mỹ sang sẽ mổ 21 ca vào các ngày từ 2 đến 13 tháng 11 năm 2009. Kiện sẽ phải nhập viện khoảng giữa tháng 10. Việc nhập viện, thủ tục, Mr Ech đã nhờ chị Mit Nem, chị ý làm nhanh lắm. Việc của Kiện giờ là phải giữ gìn sức khoẻ, uống thuốc đều đặn để có đủ sức khỏe để ca mổ diễn ra thuận lợi.

---
Về số tiền diễn đàn ta đã quyên góp được để giúp đỡ Kiện, Mr Ech nghĩ nên chuyển ngay cho Kiện để Kiện chuẩn bị cho các chi phí phát sinh và chi dùng cho người nhà đi theo chăm Kiện. Ca mổ hoàn toàn miễn phí do các bác sĩ nước ngoài thực hiện.

Trong thời gian Kiện mổ, các bạn có thời gian ở Hà Nội, có thể ghé thăm, động viên giúp đỡ Kiện. Cần lắm những sự trợ giúp của các bạn !

Tạm thời thông tin thế đã nhé. Khi nào có thông tin, Mr Ech sẽ báo sau.

thay đổi nội dung bởi: Mr_Ech, 16-09-2009 lúc 10:29 PM.
Cũ 03-11-2009, 01:49 AM
MrChu's Avatar
MrChu MrChu is offline
Cháu cụ Chu Trạc

Họ và tên: Chu Văn Tài
Xã: Hoa Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới MrChu

Trích:
Nguyên văn bởi Mr_Ech từ chiasetinhthuong.org ngày 30/10/09
Kiện đã nhập viện ngày 27.10.2009. Kế hoạch 03.11.2009 sẽ mổ.
Nhưng trái với dự tính, bệnh viện yêu cầu nộp trước 20 triệu. Bởi tiền mổ Cardio miễn phí nhưng tiền dịch vụ bệnh viện, VĐ không miễn. Theo lời một bác sĩ nói nếu như bệnh nhân ko sử dụng dịch vụ và dụng cụ y tế của BV thì họ sẽ hoàn trả lại (???) nhưng vẫn phải nộp tiền trước.

Thẻ bảo hiểm của Kiện hết hạn, em đã làm lại xong rồi, nên chắc cũng sẽ đỡ được một phần nhỏ.
Hoàn cảnh gia đình Kiện, anh em cũng khó khăn. Vì Kiện đã lớn nên sự trợ giúp nhận được là không nhiều. Hiện tại mới nhận được 12 triệu do độc giả Dantri ủng hộ, còn các sự ủng hộ khác (dù đã được hứa) vẫn chưa nhận được. Khi biết phải nộp tiền nhiều, Kiện rất buồn. Em cũng chỉ biết động viên để lên tinh thần cho nó chứ chả biết làm sao. Em cũng đã nhờ một vài người bạn, nhưng chưa thấy có kết quả gì...
Em mong nhận được sự giúp đỡ từ các bác cho Kiện. Em cảm ơn!
Như vậy là ngày mai, Kiện sẽ lên bàn mổ.
Số tiền mà diễn đàn ta quyên góp được đã gửi về cho Kiện thông qua diễn đàn chiasetinhthuong.org. Xin cám ơn các anh chị em trong diễn đàn chiasetinhthuong.org như anh MrEch, chị Sweetlily, chị Haidang02 ,... đã thăm hỏi, động viên và ủng hộ Kiện trong những ngày khó khăn nhất.
Cũng chính các anh chị là những người đã quyên góp và ủng hộ phần lớn số tiền hơn 20 triệu ngoài dự tính. nếu không Kiện đã không được lên bàn mổ vào ngày mai.
Cầu mong cho ca mổ ngày mai sẽ thành công để không phụ lòng của mọi người.

Nhân đây, Tài cũng xin nói thêm, vì số tiền diễn đàn ta và bên Dân Trí cũng như bên chiasetinhthuong quyên góp và ủng hộ Kiện đã dồn hết vào khoản tiền nộp trước của bệnh viện đã nói kể trên. Vì vậy sau khi mổ xong, còn giai đoạn hồi sức và chăm sóc đặc biệt cũng như chi phí nằm viện hậu phẫu của Kiện vẫn còn là một dấu hỏi khó trả lời.
Rất mong nhận được sự cảm thông, chia sẻ và tấm lòng của mọi người
----- Bổ sung thêm ------

Tin mới nhận.
Tình hình là Kiện đã được các bác sĩ phẫu thuật sửa van tim, tốt hơn nhiều so với khả năng ban đầu là thay van tim.
Ca mổ đã thành công, Kiện hiện đang ở phòng hồi sức và đã tỉnh.

Một tấm hình chị sweetlily bên diễn đàn chiasetinhthuong.org:

Trích:
Nguyên văn bởi Mít và emailNem @ chiasetinhthuong.org
Nhìn và nghĩ đến K chỉ thấy muốn khóc, lúc nào cũng thế, nhiều lúc lo lắng, hôm nọ lo ko có tiền chỉ muốn đòi về, giờ là đau đớn mà trên môi luôn là nụ cười...
Chúng ta hãy cũng cầu mong cho Kiện mau khỏe nhé.

thay đổi nội dung bởi: MrChu, 03-11-2009 lúc 11:21 PM. Lý do: Bổ sung bài viết
Cũ 04-11-2009, 03:06 PM
A Đờ Min's Avatar
A Đờ Min A Đờ Min is offline
Thành viên

Họ và tên: Trọng Hải
Xã: Đại Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới A Đờ Min

Những giọt nước mắt của mẹ không những chẳng khiến ***g ngực cậu bé tuổi 20 Đặng Văn Kiện bớt đau nhói mà còn khiến lòng em thêm quặn thắt. Kiện bảo ngày mai em lên bàn mổ, bố mẹ rồi biết lấy gì đây mà trả nợ. Khoác tấm áo bệnh nhân đã áu bẩn, em gượng ngồi trên giường bệnh vừa tiếp chuyện tôi thỉnh thoảng lại túm chặt ngực áo như thể đang chống chọi với một cơn đau bất ngờ ập đến phía trong ***g ngực…

Biết mình mang trọng bệnh, em sợ nhất là bố mẹ buồn khổ
Là con út trong một gia đình thuần nông có đến 5 anh chị em tại mảnh đất cằn cỗi Nhân Thành - Yên Thành - Nghệ An, em Đặng Văn Kiện từ nhỏ đã chịu thương chịu khó, lớn lên một chút lại thương bố mẹ giờ già yếu.

Vùng quê nghèo xứ nghệ, cha mẹ Kiện chỉ có mảnh đất

Từ bé đến lớn dù không phải là cậu thiếu niên vạm vỡ nhưng Kiện cũng thấy mình khỏe mạnh. Rồi lên cấp ba, càng ngày em càng thấy thể chất mình yếu dần. Làm việc nặng một lúc là thở dốc, leo cầu thang cũng mệt bở cả hơi tai và ***g ngực cứ đau nhói. Học hết cấp ba, thi trượt đại học năm đầu tiên, em Đặng Văn Kiện không hề nản lòng. Nhà nghèo không có tiền ôn thi, em xin theo những đoàn lao động phổ thông phiêu bạt từ Vĩnh Phúc vào đến Gia Lai cả năm trời, gần đến ngày thi mới trở về ôn thi đại học tiếp. Trong đợt khám nghĩa vụ quân sự trước ngày thi đại học vài tháng, em choáng váng khi bác sĩ quân y khám cho em rồi bảo em bị hẹp van tim hai lá phải phẫu thuật khẩn cấp.

Em suy nghĩ rất lâu về lời của bác sĩ và rồi quyết định im lặng. Bệnh phát nặng từng ngày, trong suốt bốn tháng em cứ lén vật lộn quằn quại với căn bệnh ác nghiệt mà cả nhà không ai biết. Sức khỏe con người cũng bị bệnh tật quật ngã. Lúc cả nhà biết thì bệnh của em cũng nặng lắm rồi. Em còn nhớ như in mẹ ôm mặt khóc vì thương con và vì tủi phận mình nghèo chẳng chữa được bệnh cho con.

Bệnh tật là thế, em vẫn đóng cửa miệt mài ôn thi đại học. Mọi lo lắng, suy nghĩ em gạt hết sang một bên nhường chỗ cho khao khát đi học. Kỳ thi qua đi, Kiện sung sướng vô cùng khi cầm giấy báo đỗ của trường Cao đẳng sư phạm Hà Nam với chuyên ngành Công tác xã hội mà em hằng mơ ước.

Xách ba lô ra nhập trường, những cơn đau vẫn nén lại, em lại miệt mài vừa học vừa xin làm công nhân lắp điện nước lấy tiền ăn học. Nhưng đến thời điểm này căn bệnh hẹp van tim đã kiên quyết quật ngã em không một cơ hội nào gượng dậy được.

“Ngày mai em lên bàn mổ, bố mẹ rồi đây biết lấy gì mà trả nợ”

Thật may mắn cho em khi bệnh viện đa khoa Phủ Lý kết luận em cần phải được mổ tim khẩn cấp để giữ mạng sống thì một tổ chức xã hội đã đồng ý tài trợ cho em một khoản kinh phí để hoàn thành ca mổ.

Em Kiện hiện đang nằm điều trị chờ phẫu thuật tim tại BV Việt Đức. (Ảnh: Anh Thế)

Thế là hi vọng về cuộc sống lại lóe sáng trong em và gia đình. Gia đình quyết định đưa em lên bệnh viện Việt - Đức thực hiện ca phẫu thuật tim.

Nhưng gia đình và bản thân em Kiện cũng không ngờ được rằng ca mổ tim lại tốn kém đến như thế. Số tiền được tài trợ cũng chỉ trang trải được phần đầu. Mới nằm ở viện chưa đến một tuần với thuốc men và thêm chi phí cho ca mổ, số tiền gia đình phải bỏ ra đã lên đến gần 40 triệu đồng. Nhưng như thế cũng mới chỉ xong phần thủ tục để mổ khẩn cấp. Bây giờ đã đưa em vào nằm viện, gia đình em cũng chưa biết phải xoay sở ra sao?

Ngày mai là em lên bàn mổ rồi. Bác sĩ bảo không thể trì hoãn được nữa. Em ngồi tựa vào giường một lát lâu rồi như thể nói với chính mình, giọng em lặng đi: “Ngày mai là em lên bàn mổ rồi, bố mẹ rồi biết lấy gì đây mà trả nợ!”. Nhưng tôi tin và hy vọng rằng cuộc sống này dẫu có nghiệt ngã đến mấy cũng vẫn luôn còn có cả những phép màu nhiệm nữa.
Theo Thế Cường / báo điện tử Dân Trí

Chữ ký
ký tên : Virus ~={A Đờ Min Xê Lin}=~
Biệt tài [C]op[X]ong[D]án
Yahoo: vnhackr ~!~!~ Mobi 0933654006

Cũ 04-11-2009, 06:01 PM
canhdongxanh canhdongxanh is offline
Thành viên

Họ và tên: le van manh
Xã: Đô Thành

bạn kiện ơi! tuy mình không biết nhau.nhưng con người đều có tình cãm.
mỗi người sinh ra và lớn đều có những hoàn cãnh khác nhau, ai cũng mong muốn bãn thân mình và tất cã mọi người đều khõe mạnh,thành đạt,vui vẽ,hạnh phúc.,,,.
mình rất mong và cầu chúc cho kiện nhanh hết bệnh,sớm vượt qua mọi kho khăn nhé!
Cũ 13-11-2009, 08:45 PM
MrChu's Avatar
MrChu MrChu is offline
Cháu cụ Chu Trạc

Ngày 11/11 Kiện đã phải mổ lại, do sau lần mổ vừa rồi, các bác sĩ đo điện tim và siêu âm cho Kiện kết quả không tốt.
May có các anh chị bên cstt và bạn bè của Kiện cho máu nên ca mổ lần này cũng đã thành công, Bây giờ Kiện đã tỉnh.

Khó khăn dồn dập khó khăn khi con của anh trai Kiện lại bị Viêm ruột thừa, mới nhập Viện Nghệ An.

Cầu mong mọi điều tốt đẹp sẽ đến với Kiện và gia đình
Cũ 09-12-2009, 04:10 PM
MrChu's Avatar
MrChu MrChu is offline
Cháu cụ Chu Trạc

Tiếp tục thông tin về Em Đặng Văn Kiện qua lời kể của chị Mít và Nem bên diễn đàn chia sẻ tình thương
Trích:
Hôm nay BV Việt Đức yêu cầu thanh toán tiền đợt 1 cho Kiện là 6tr, hóa đơn trong link dưới đây ạ:

Em có hỏi cô phụ trách hồ sơ là liệu còn phải đóng nhiều nữa ko thì cô cũng nói là em chưa biết cụ thể, khi nào ra viện tính chi phí mới biết, nhưng đã mổ 3 ca mà đóng thế này thì em nghĩ ko phải đóng quá nhiều nữa đâu. Hi vọng là thế

Em vào gặp cu Kiện tý xem ảnh ra sao thì vừa vào phòng đã thấy có một đám em nữ thực tập khoảng 6-7 em và anh cu nhà ta đang đứng cạnh véo von lắm. Em bảo thế này ko cần hỏi chị cũng biết là đỡ rồi Thông thường thì phải truyền hóa chất liên tục khoảng 21 ngày tất cả tính từ ngày mổ, nhưng K bảo hôm qua bs hội chẩn bảo em nếu ổn thì thứ 6 này có thể ra viện được rồi. Em mong về nhà lắm rồi chị ạ, ở đây em đến chết mất. Em mới bẩu mổ 3 lần ko sao, ở thêm vài ngày thì... sao được mà ... Anh cu bảo truyền hóa chất sưng hết tay chân, viêm tĩnh mạch, mấy hôm truyền vừa mệt vừa đau em nằm một chỗ, hôm nay tháo dây truyền hết rồi nhưng vẫn thấy chân bị nhiều vết đỏ sưng to. Em cũng động viên anh cu là thôi, cố gắng vài hôm nữa, mà mới tháo dây mà đã tán gái được ngay rồi thị chị cũng chẳng lấy làm lo lắng lắm
Cũ 17-12-2009, 05:02 PM
congtrinhA1k46's Avatar
congtrinhA1k46 congtrinhA1k46 is offline
Thành viên

Họ và tên: nguyencongtrinh
Xã: Văn Thành

cố lên nha kiệm.
không chỉ người dân đang sống ở yên thành ma tất cả bọn mình_những người con yên thành xa quê vẫn hướng về bạn.cố lên nhé.mình chúc bạn sớn khỏe mạnh để tiếp tục con đường mà bạn đang đi dở.

Chữ ký
Cũ 17-12-2009, 08:25 PM
MrChu's Avatar
MrChu MrChu is offline
Cháu cụ Chu Trạc

Xin trích lại thông báo của chị Mít và Nem tại điễnđàn Chiasetinhthuong.org
Trích:
Nguyên văn bởi Mít và Nem
Hôm qua bé K đã ra viện, không phải thanh toán gì thêm khi làm thủ tục. Tổng chi phí của K bao gồm:

- Tạm ứng viện phí lúc nhập viện: 15tr-từ tiền ủng hộ
- Đóng viện phí đợt 1: 6tr-từ tiền ủng hộ
- Đóng tiền máu: 4.5t-gia đình tự đóng từ trước lần mổ thứ 3(bao gồm tiền ủng hộ mà gia đình nhận trực tiếp và một phần tiền của gia đình tự lo)

Hôm qua em đã gửi tiền mua thuốc cho K là 290k và tiền bồi dưỡng thêm là 500k. Số tiền còn lại (3210k) sẽ để dành mua thuốc gửi K dần dần vì K sẽ phải uống thuốc cả đời. K có nói chiều qua em về Hà Nam để sáng nay đến chào thầy cô giáo sau đó em sẽ về quê để nghỉ ngơi một thời gian cho hồi phục rồi sẽ đi học trở lại. Cảm ơn sự ủng hộ và chung tay của tất cả mọi ngừơi. Đặc biệt cảm ơn chị LG đã đồng ý cho chúng em giúp đỡ K mặc dù bị sai quy tắc của CSTT

Dưới đây là ảnh K em chụp hôm qua

Rứa là cuối cùng Kiện đã ra viện, tuy vậy Kiện vẫn phải uống thuốc cả đời.
Chúc Kiện vẫn giữ được nghị lực sống để hoàn thành những ước mơ tốt đẹp.
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới