Trở về   Yên Thành Online > Thảo luận nghiêm túc > Giúp nhau học tập

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 21-10-2008, 05:08 PM
clock_copcop clock_copcop is offline
Thành viên

Họ và tên: bí mật
Xã: Bắc Thành
Default Giúp Hỏi Đáp Hóa học!"

hì, trước tiên em xin giới thiệu .mục đích của việc tạo box này đó là cùng nhau học tập , chia sẻ kinh nghiêm làm bài.. Ai có câu hỏi gì liên quan đến học tập thì cữ vào những box như thế này. hy vọng những bậc đàn anh đàn chị sẽ chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em , những bạn học tôt sẽ giúp đỡ những bạn học kém ,.hãy nhiệt tình lên vì một thế hệ trẻ Yên thành..
xin lưu ý : em lập box này là về đề tài Hóa học thui. nên em sẽ chỉ post những đề hóa học để mọi người cùng tham khảo và chia sẽ cách làm cho nhau , vì thế em hy vọng các thành viên cũng chỉ thảo luận về hóa học trong box này , chứ đừng đưa các môn khác cũng như đề tài khác vào gây lộn xộn

thay đổi nội dung bởi: clock_copcop, 29-10-2008 lúc 07:07 AM.
Cũ 21-10-2008, 05:27 PM
clock_copcop clock_copcop is offline
Thành viên

Họ và tên: bí mật
Xã: Bắc Thành
Default nhiệt tình giúp đỡ nhé

câu 1:
một hỗn hợp gồm 2 rượu X,Y đơn chức , hoặc no hoặc có 1 kiên kết đôi. Biết 16,2 g hỗn hợp làm mất màu hoàn toàn 500 g dung dịch Brom 5,76%. khi cho 16,2 gam hon hợp trên tác dụng hết với Na thì thể tích khí Hiđro thoát ra tối đa là:
A. 2,016 (l)
B. 4,032
C.8,064
D. 6,048

Câu 2:
cho 14,4 g hỗn hợp gồm một rượu no đơn chức X, và 1 Rựou no 2 chức Y , tác dụng hết với Na cho 3,92 (l) khí H2, Đem đốt cháy hoàn toàn 29 g cũng hỗn hợp trên, thu được 52,8 g CO2, CTCT của X Y là:
A.C2H5OH và C3H6(OH)2

B.C2H5OH : C2H4(OH)2

C, CH3OH: C2H4(OH)2

D.CH3OH: C3H6(OH)2
Cũ 30-10-2008, 06:22 PM
findev's Avatar
findev findev is offline
Tâm tại tại Tâm

Họ và tên: Đệ tử 8 túi
Xã: Hoa Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới findev

già rùi,sắp tốt nghiệp Đh nhưng mỗi lần làm lại mấy bài toán PT lại thấy như trẻ ra
mình ko biết bạn clock_copcop lập ra cái này trước nên cũng đã lập một topic mong giúp đỡ dc các bạn chút gì đó ở topic này:
click here : Giúp đỡ ồn thi ĐH
nhưng mình cũng nghĩ đó chỉ là top chung nên có top riêng cho các môn để khỏi bị loãng

trước hết giải đáp 2 câu hỏi của bạn:
Trích:
Nguyên văn bởi clock_copcop Xem bài gởi
câu 1:
một hỗn hợp gồm 2 rượu X,Y đơn chức , hoặc no hoặc có 1 kiên kết đôi. Biết 16,2 g hỗn hợp làm mất màu hoàn toàn 500 g dung dịch Brom 5,76%. khi cho 16,2 gam hon hợp trên tác dụng hết với Na thì thể tích khí Hiđro thoát ra tối đa là:
A. 2,016 (l)
B. 4,032
C.8,064
D. 6,048
đáp số là B và 2 chấtX,Y là C3H5OH và CH3OH

Trích:

Câu 2:

cho 14,4 g hỗn hợp gồm một rượu no đơn chức X, và 1 Rựou no 2 chức Y , tác dụng hết với Na cho 3,92 (l) khí H2, Đem đốt cháy hoàn toàn 29 g cũng hỗn hợp trên, thu được 52,8 g CO2, CTCT của X Y là:
A.C2H5OH và C3H6(OH)2

B.C2H5OH : C2H4(OH)2

C, CH3OH: C2H4(OH)2

D.CH3OH: C3H6(OH)2
đáp án là câu A (so với câu 1 thì câu này chỉ là tính toán đơn thuần)
ps bạn post đề sai là
Trích:

Câu 2:

cho 14,4 g hỗn hợp
=>14.5 g

Thêm nữa mình muốn các bạn lưu tâm:
-trước hết bạn phải tự làm đi, không dc thì thảo luận với bạn bè, ko dc hẵng hỏi(vì các anh chị cũng ko có tgian nhiều)
-câu hỏi nêu ra ko nên mang tính thách đố, nếu giải dc rồi thấy hay thì post len chia sẻ
-câu hỏi nên là thắc mắc cụ thể,nhưng post lên hẳn cả bài toán cũng ko hay(nên thắc mắc chỗ nào đó trong bài toán)

ps: bạn đặt tên topic này buồn cười quá(mãi sau này mình mới thấy mà đọc)=> nên nhờ ban điều hành đổi thành "Giúp Hỏi Đáp Hóa học!"

chúc các bạn học tốt!
hẹn gặp ở các giảng đường ĐH!
regard

Chữ ký Đệ tử của Chu Công :
Cũ 30-10-2008, 06:58 PM
Tú Chạch's Avatar
Tú Chạch Tú Chạch is offline
First Love and First Kiss

Họ và tên: Cứ biết là Tú Chạch_12A2 K45 PĐl là đc rồi!
Xã: Tăng Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Tú Chạch

Em xin chú ý 1 tí nựa:
Nếu ai có bài giải thì hãy viết cả lời luôn nha,cho các bạn tham khảo(kể cả trắc nghiệm)
Mà ai có bài nào hay hay hoặc cách giải khác hay hơn cứ post lên cho anh em tham khảo

Chữ ký
Gà Ba Miền CS
Nơi tập trung những niềm đam mê Counter Strike 1.6 khắp Việt Nam
http://www.gabamiencs.com
Cũ 30-10-2008, 07:12 PM
findev's Avatar
findev findev is offline
Tâm tại tại Tâm

Trích:
Nguyên văn bởi Tú Chạch Xem bài gởi
Em xin chú ý 1 tí nựa:
Nếu ai có bài giải thì hãy viết cả lời luôn nha,cho các bạn tham khảo(kể cả trắc nghiệm)
Mà ai có bài nào hay hay hoặc cách giải khác hay hơn cứ post lên cho anh em tham khảo
mình nêu đáp số để có bạn còn tự mày mò tý
nếu các bạn cần lời giải thì mình sẻ post lên
Cũ 31-10-2008, 11:43 AM
findev's Avatar
findev findev is offline
Tâm tại tại Tâm

có bạn phản hồi nên mình post bài giải lên
bài 1: để nH2 thoát ra nhiều nhất => số mol nhóm OH là nhiều nhất=> số mol rượu nhiều nhất
=> khối lượng mol các rượu nhỏ nhất
nBr2=0.18 mol=> có 0.18 mol rượu có một nối =
để nH2 thoát ra nhiều nhất thì ngoài dk trên còn phải thêm dk: chỉ có 1 rượu có nối đôi
rượu có KLM nhỏ nhất có 1 nối = là CH2=CH-CH2-OH
rượu no có KLM nhỏ nhất là CH3-OH
=> suy ra kết quả
bai2: tính toán đơn thuần
gsu trong 29 g hỗn hợp chứa:
a mol CnH2n+1-OH
b mol CmH2m-(OH)2
từ các giả thiết ta lập dc các phương trình:
--)a+2b=0.7
--)a(14n+18)+b(14m+34)=29
--)an+bm=1.2
từ đó tìm ra 3n+2m=12