Trở về   Yên Thành Online > quehuongtrongtoi

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Các lời chat giữa quehuongtrongtoi và lanhdiaden
Đang xem cuộc trò chuyện từ 1 đến 10 trong tổng số 16
  1. quehuongtrongtoi
    08-09-2011 08:26 AM
    quehuongtrongtoi
    Có lẽ T quá khen H rồi, thật sự H không tự tin về khả năng nói chuyện của mình đâu? Gặp người lạ H không biết nói jì hết. Có một dạo H đi tiếp khách với xếp, lẽ ra H phải nói chuyện nhưng H lại ngồi im suốt 5 tiếng đồng hồ, qua ngày hôm sau xếp không dám đem H đi nữa hiiiiiiiii!. H công nhận người Nghệ An mình ăn nói vụng về, khô khan nhưng lại rất thật thà. H không phải nói hay như T nghĩ mà chỉ vì H nói thật với lòng mình thôi, những jì H đã trải qua và thấu hiểu về một điều jì đó thì H nói hết những điều mình nghĩ, thậm chí nói rất thật nữa. H tự nhận mình là người khá hoài cổ, lẽ ra jống như mọi người bây jờ thì H phải nghe nhạc trẻ thịnh hành bây jờ mới đúng nhưng H lại ngược lại. H chỉ thích nghe dòng nhạc quê hương, dân ca, mang âm hưởng dân ca mà thôi, thậm chí là cải lương nữa. Thật tiếc vì không có cơ hội để T có thể nghe H hát vì H hát những dòng nhạc này khá hay đó.
    H nghĩ rằng cuộc sống mà ta đang sống luôn có hai cung bậc cảm xúc: buồn và vui. Dĩ nhiên mỗi người sẽ có một cách để tận hưởng niềm vui và giải tỏa nỗi buồn khác nhau. Ở xứ người nơi không có bạn bè thân thích, văn hóa cũng khác xa nên mỗi khi buồn hoặc vui T tìm đến quán bar, sàn nhảy, có thể ở bên đó đấy là chuyện bình thường nhưng chắc T cũng biết ở nước mình nơi đó chỉ dành cho những người ăn chơi. H chỉ có thể nói với T rằng: làm jì cũng vậy, chỉ cần lương tâm mình luôn sáng, mình luôn là chính mình đừng để bất cứ điều jì làm mình thay đổi, biến hóa mình từ cái hay sang cái dở là được.
  2. lanhdiaden
    06-09-2011 04:48 PM
    lanhdiaden
    tui k ngo rang tui lai co mot nguoi ban chua tung gap mat nọ chuyen hay nhu the' , dang le ra h nen la nha van thj dung hon . mjnh thj an nọ k dc troi chay nhu h .vj mjnh sjnh ra von 0f mjnh da vung ve va an nọ cuc can nhu the' ,mjnh p? cong nhan rang h bjet cach lam cho nguoi khach vui .that tui dang vui ,h nọ rat' dung mọ khj nghj ve nọ mjnh da sinh da tui lanh ca? nguoi ,mọ luc tui buon v=chan tui tim den nhung quan bar ,san nhay? vjet toi laj ngoi nghe nhung baj hat vjet ...cs o? ben nay la the k co anh em ban be than thjet thj sau nhung ngay lam vjec met mọ tụ lạ kjem cho mjnh mot khong jan rjeng l tu mjnh la vuj cho mjnh vao nhung nọ nhu vay va tha tat ca vao do de? chọ cho het mjnh . sau cuoc vui rọ mo lạ ve do tui lạ bat dau mot ngay mọ va lạ lam vjec cu nhu the .....day la njck 0f mjnh co j chung mjnh co the? nọ chuyen vs nhau nhe l.lanhdiaden.
  3. quehuongtrongtoi
    05-09-2011 02:11 PM
    quehuongtrongtoi
    Hj có ji đâu mà T xin lỗi H chứ, nếu chia đúng phân bậc thì H phải gọi T bằng anh mới đúng, nhưng lỡ rồi nên gọi bạn bè cho dễ gần nhé!
    H chưa biết chợ Rộc hay chợ Rác jì đó của xã T vì H chưa đến đó bao jờ nhưng nếu nói về miền nhớ của quê hương mình thì H cũng jống T thôi. Sơn Thành nơi H sinh ra không có mùi rác của cá, thịt nhưng H nhớ lắm mùi của đất trắng bạc màu, mùi tanh hôi của bùn, mùi thơm ngọt của cây cỏ, mùi thơm dịu mùa lúa chín và rơm rạ, nhớ mùi cay cay của khói rơm, lá thông , lá bach đàn.....Ở trong này khi có dịp về nhà bạn ở huyện Lăk, người dân nơi đây cũng trồng lúa nước như quê mình, đi trên đường được hít thở mùi thơm quen thuộc ấy làm H nhớ quê vô cùng, bao kỉ niệm lại chợt ùa về làm lòng mình có chút jì đó xốn xang khó tả. Ở phương trời xa H cảm thông cho những người con xa quê như T không có cơ hội để tận hưởng những điều thân quen ấy. Không biết T đã nghe bài hát "Khúc hát sông quê" của nhạc sĩ An Thuyên chưa nhưng nó rất hợp với tâm trạng của T khi trở về đấy. " Qua nửa đời phiêu dạt tôi lại về úp mặt vào sông quê. Ơi con sông dạt dào như lòng mẹ. Chở che con đi qua chớp bể mưa nguồn....".
    H cũng rất vui nếu T coi H là bạn để có thể sẻ chia bao buồn vui cùng T, H chỉ sợ mình không biết cách an ủi những lúc T buồn thôi.
  4. lanhdiaden
    02-09-2011 03:25 AM
    lanhdiaden
    mjnh xin loj mjnh sn 85 ,mjnh o? trung thanh noj do co cho? ro^c la mot noj kung ka' la do^ thj nhung ban^ lam' .nhung trong tuj laj cu' k wen dc muj vj 0f we^ huong .do' la nhung do^'ng rac to va nhung muj 0f ca', thjt....,mjnh rat' kam on ve nhung loi noj chan thanh do' 0f h, mjnh mong rang mjnh va ban se~ la ban that than tren djen dan , chung' mjnh se~ thuong xuyen tro chuyen va ke^? cho nhau nghe nhung njem vuj, nọ~j buo^n .cung nhung thanh co^ng trong tuong laj 0f ban .dc k vay, hay~ nọ'j vs tuj la` ok nhe'....kam on ban rat' nhjeu....`??
  5. quehuongtrongtoi
    30-08-2011 10:17 AM
    quehuongtrongtoi
    Khó khăn, vất vả nào rồi cũng vượt qua thôi dúng không T, khi nhìn lại những thử thách mình đã vượt qua mới thấy vui và tự hào bởi chí ít mình đã vượt qua được chính mình, vượt qua để sống, làm việc. Cuộc đời luôn đặt ra cho ta những thử thách, ai vượt qua được sẽ tìm thấy ánh sáng và ngược lại sẽ chỉ có bóng tối. H nghĩ rằng số đông những người con xứ Nghệ quê mình đã chịu nhiều đắng cay, vất vả, nên những khó khăn buổi đầu ấy ai rồi cũng sẽ vượt qua thôi đúng k T? Jờ T đã tự lập được rồi và chúc cho T cũng như những người dân VN mình sẽ gặp thật nhiều may mắn nơi xứ người.
    Ah, nói chuyện với T cũng khá lâu nhưng H chưa biết T sinh năm bao nhiêu? H thì sinh năm 88, mà H đoán chắc T sinh năm 86 nhỉ?
  6. lanhdiaden
    30-08-2011 04:50 AM
    lanhdiaden
    tuj kam on h rat' nhjeu . dung nhu h nọi' luon khj tui moi sang tui nhu dua be' mot tuoi mọi kaj xung wanh toi tat' ka? deu moi' la .toi bo ngo va rat' vung ve khj lam vjec o? ben nay nhung roi mọ kho' khan kung wa dj tui cung dan wen vs cuoc s o? dây .nhjeu khj tui cu' nghi mjnh la nguoi k may man tái sao kạ j den' vs mjnh kung kho' kan. o? vn tui kai j kung lam dc tai rang sang ben nj rọi kai j doi vs tui kung wa mọi' me .nhung roj tui kung xin dc lam sau mot thoj jan doj. tui kung dc nhan vao lam o? mot shop nail tui rat' vui suong khj co' nguoi nhan mjnh va cu' co gang lam; va toi lam nghi~ k p? kai j den vs mjnh kung den dui ka? ma mjnh p? co' co^ gang' va no^~ luc va hjen nay thi tui kung thay' tam o^? vs cs 0f mjnh roy ......
  7. quehuongtrongtoi
    27-08-2011 08:06 AM
    quehuongtrongtoi
    Không đâu T ah, không phải ai cũng nghĩ qua nước ngoài là sướng đâu? Bản thân H và gia đình chưa từng nghĩ rằng những người đi làm ăn xa ở nước ngoài sẽ có cuộc sống đủ đầy, hạnh phúc. Bởi H biết mình qua đó phải nhập cư bất hợp pháp, ngôn ngữ không rành cộng với xa cách về văn hóa là rào cản lớn đối với tất cả những người như T. H biết rằng những người như T làm việc rất vất vả, ăn tiêu tằn tiện mới có tiền gửi về cho gia đình, số tiền ấy đổi ra tiền Việt mình thì có giá trị nhưng mấy ai biết rằng nếu làm phép so sánh về ngày giờ lao động, số tiền ấy không đáng với công sức mình bỏ ra. Đọc tâm sự của T Hằng thương cảm lắm cho những người con xa xứ nơi quê người để đổi lấy đồng tiền bát gạo nơi quê nhà. Hãy cố gắng lên T ah, quê hương nơi có cha mệ, anh chị em.... là sức mạnh lớn lao nhất để T vươn lên nơi Anh Quốc. Mong rằng đôi điều tâm sự này sẽ giúp T bớt buồn.
  8. lanhdiaden
    27-08-2011 03:44 AM
    lanhdiaden
    a ra vay h kung xa we huong nhu t ak hjen taj t dang o? anh quoc va dang lam nail la nghe lam dep cho pu nu . nhung kung vat va? csong chj? bjet co lam thọ nhjeu nguoj cu; nghj o? ben nay nhu mjnh la suong lam chu k bjet cs nọ day co j hay hom dau . wa nhan chan va vo vj . khj chua co j thj co gang lam vjec nhung rọ cu lam mạ cung cu' nhu the' co tjen bao nhjeu la k co dc mot ngay huong thu .nhjeu khj t uoc va muon dc ngu? mot jac that lam va k ạ lam pjen nhung csong ben nay thj p? tranh dua voj cuoc s va t da o? ben nay roj thj se k co ngay tro? ve nua vj mjnh o? ben nay la nguoi nhap cu bat' hop phap k co jay to la nguoi tren troi roi xuong .tro? ve dọ vs mjnh chj? co ' trong jac mo thoi cuong song o? nha vui that k p? la nghj j den chuyen tjen bac ka? cu song vo tu nhu the' ....va rat may man cho tụ la gap rat nhjeu ngụo yen thanh ho kung cu minh mọ khj nọ chuyen ve we nha thay rat' vui . kung nhu nọ chuyen vs h kung vay . tui rat' vui . tui kam on rat' nhieu ....
  9. quehuongtrongtoi
    26-08-2011 08:09 AM
    quehuongtrongtoi
    Chào Tương, chắc tương đi xuất khẩu lao động ở nước ngoài? Khi đang ở nhà ta cảm thấy tất cả mọi thứ đều rất đỗi bình thường nhưng khi đi xa rồi ta mới biết chính những điều ta tưởng chừng quá bình thường ấy lại làm ta luôn nhớ về nó. Hằng xa quê từ năm 9 tuổi, có thể Tương sẽ nghĩ đi ra từ bé thế kia thì còn nhớ gì về quê nhà nữa nhưng sự thật lại không phải như thế, Hằng chưa bao giờ quên nơi đã sinh ra mình. Mặc dù không giúp được gì cho quê hương nhưng Hằng có thể chắc chắn rằng Hằng yêu quê mình vô cùng. Hiện tại Hằng đang sống cùng gia đình ở Ban Mê Thuật và đang làm tại Công ty bảo hiểm AAA. Mong rằng ở nơi xứ người Tương hãy cố gắng làm việc tốt, đến một ngày gần nhất Tương sẽ được trở về thôi. À Tương nói có quen anh 5 Giáp ở Sơn Thành nhưng ở xóm mấy? Hằng ở xóm 9 nên không biết ai ở xóm khác đâu?
  10. lanhdiaden
    26-08-2011 06:21 AM
    lanhdiaden
    tuj ten tuong . hjen tạ tọ dang o? nuonc ngoaj ` nhung van thuong xuyen nho nha` va mong mot ngay nao do se dc tro? ve . cuoc s xa nhjeu khj tụ than lam khj mu kung nho ve we nha thọ .kon a? thj hjen taj a? dang o? dau va lam j` o? son thanh tụ kung bjet .tụ co wen anh 5gjap o? son thanh nha a? do'...

Hiện tại là 07:20 PM (GMT +7)

Diễn đàn Người Yên Thành Online
Nội dung được các thành viên xây dựng và tổng hợp