Trở về   Yên Thành Online > Yên Thành trong tim ta > Thông tin quê hương

Chào mừng bạn đến với Yên Thành Online.
»» Diễn đàn Người Yên Thành được xây dựng để tạo một gặp gỡ online cho tuổi trẻ Yên Thành, xa quê cũng như đang ở nhà. Mục đích chính là giúp mọi người hiểu biết thêm về Yên Thành, thêm yêu Yên Thành hơn, cũng như để anh chị em ở xa vơi đi phần nào nỗi nhớ nhà

»» Diễn đàn hiện nay mới đang trong thời gian thử nghiệm và phát triền nội dung, vì vậy rất cần sự đóng góp tài liệu, bài vở và ý kiến từ anh chị em và các bạn. »>Nhấn vào đây để bắt đầu tham gia và đóng góp

Diễn đàn đã ngưng hoạt động từ lâu.
Anh chị em có nhu cầu kết nối có thể tham gia group Yên Thành & những người thân trên Facebook.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 29-04-2012, 04:03 PM
dangtruong's Avatar
dangtruong dangtruong is offline
Thành viên

Họ và tên: Nguyễn Đăng Trường
Xã: Khánh Thành
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới dangtruong
Bình thường Nghề bắt lươn, bắt dam

Trong chúng ta ai đã từng bắt lươn, bắt dam chưa? Chắc trong số chúng ta ít ai ko biết. Nhưng cái quan trọng là bắt thế nào cho được lươn, được dam mới là điều quan trọng. Tôi cũng đã từng đi bắt lươn, bắt dam tôi mới biết được 2 cái nghề ni không hề đơn giản... Để bắt được con lươn (không phải câu nha), bạn phải học ít nhất 2 năm. Đối với những người không chăm chỉ luyện tập thì cũng đến 3 - 4 năm thì mới "thành tài" được.
Tôi còn nhớ, ngày tập bắt lươn, lúc đó là những ngày ruộng đã được bừa để cấy... Mỗi lần có cái hang (dân tui gọi là mà) lươn là đào ... đào ... đào để kiếm ra con lươn... Cái ruộng của người ta không khác gì được cày lại sau khi đã bừa ... Nhưng vất vả thế nhưng mỗi ngày tôi được 5 con lươn là mừng lắm rồi. Cuối cùng sau 3 năm khổ luyện thì tui cũng bắt được lươn...
Còn cái nghề bắt dam, nếu ai chưa từng bắt thì ko biết... Đi bắt dam 1 tuần thì cái tay không còn là nó nữa... Phần thì bị dam cắn, phần thì cọ xát vào thành hang (mà). Ngĩ đến mà thấy thật vất vả..
Chưa kể đến ở dân Khánh Thành chúng tôi còn lên Đô Lương, Thanh Chương, Tân Kỳ để bắt lươn, bắt dam. Nhờ những con lươn, con dam đã tạo công ăn việc làm cho biết bao nhiêu người trong xã ....
Chúng tôi lớn lên trong cái nghề lươn, dam nên mới biết được sự vất vả của cái nghề này.
Các bạn có suy nghĩ gf không?

Chữ ký Tôi chỉ có 1 ước mơ bình dị: "Tiền trong túi không bao giờ cạn, tình trong tim không bao giờ vơi!"
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn không thể tạo chủ đề mới