PDA

View Full Version : Có xa rồi mới cảm thấy thật nhớ...

chieutim565
18-10-2008, 11:00 PM
học kì II lớp 8, xa quê, vào thành phố HCM, xa xôi, lạ lẫm, mọi thứ dường như hoàn toàn đổi khác... thành phố HCM năng động, vui vẻ, cởi mở, hòa nhã, ... thế nhưng thấy nhớ bạn bè kinh khủng, cứ đi hoài trên con đường, mà nhớ cái cảm giác dc đi trên con đường quê tràn đầy hương lúa chín... đường thành phố đẹp hơn, rực rỡ hơn, nhộn nhịp hơn... thế nhưng sẽ mãi mãi không thể tìm thấy rặng tre bên đường, không nghe rì rào tiếng lá, không thể nghe tiếng ve mỗi dạo hè về, không có cảm giác mặc 2, 3 cái áo ấm, rồi những khi chuyền tay nhau lọ dầu gió, toa tay cho ấm... thế nhưng cái ấm áp đó không phải bằng lọ dầu gió bé xíu ấy, mà bằng tấm lòng san sẻ ấy... gần 4 năm, cứ mong mãi một lần dc về quê, nhưng sao mãi cứ là mong ước...
có xa quê mới biết yêu quê thế nào...

ZiN
18-10-2008, 11:11 PM
Có xa rồi mới cảm thấy thật nhớ. Cái cảm xúc không xa lạ với những người con xa quê và đặc biệt là xa người mình yêu (anh vẫn chưa có người yêu mô nha. Đó là suy nghĩ) à Em đang học lớp 12a? ngày trước em ở xã mô?^^

chieutim565
19-10-2008, 06:53 AM
Có xa rồi mới cảm thấy thật nhớ. Cái cảm xúc không xa lạ với những người con xa quê và đặc biệt là xa người mình yêu (anh vẫn chưa có người yêu mô nha. Đó là suy nghĩ) à Em đang học lớp 12a? ngày trước em ở xã mô?^^
hì, cái cảm giác nhớ ấy, thoạt nghĩ thì thấy bình thường lắm, nhưng chỉ có khi cảm thấy dc thật sự mới thật lòng hỉu... hồi trước e ở Thị Trấn, học bên trường Bạch Liêu ý, quê mình h hình như thay đổi nhìu, không biết về e còn nhận ra không nữa...?

canhphap
19-10-2008, 08:28 AM
jo ở mô mà nhớ ghê vậy.chắc ở xa lám lâu ngày ko về quê ah

Mets
19-10-2008, 05:41 PM
đi rồi nhớ ngày trở về hây!Khác lắm rồi so với mấy năm trước a đi .Hôm nay, đi học thêm qua chỗ gần trường mình, Đến nha còn thấy lạ̀ lẫm...

DuyKy
21-10-2008, 09:44 PM
Chà ai vậy ta.^^ Cho làm quen được không rứa hề. hehe

Anh Sáng
22-10-2008, 02:23 PM
tớ 6 tháng về 1 lần thấy thay đổi hẳn tre dc thay = tuòng rào nhớ hồi bé toàn ra bui tre chơi bây gio ko còn nữa

I Hate
22-10-2008, 02:32 PM
Anh Danh nói gớm hềy. Tán Gái lớp em kô , đẹp kực =))

ZiN
22-10-2008, 03:11 PM
_NhatNgoc;2930']Anh Danh nói gớm hềy. Tán Gái lớp em kô , đẹp kực =))

Lớp chú có em mô xinh xinh thì cho anh: tên, nick yahoo, số ĐT, địa chỉ nhà.... (địa chỉ lớp thì anh biết rồi)hô hô. à mà thôi! có em mô xinh thì cứ giới thiệu cho anh Pháp trước. Em mô ít xinh hơn thì giới thiệu cho anh cũng được. ^^

ngoanhtuan
22-10-2008, 04:04 PM
học kì II lớp 8, xa quê, vào thành phố HCM, xa xôi, lạ lẫm, mọi thứ dường như hoàn toàn đổi khác... thành phố HCM năng động, vui vẻ, cởi mở, hòa nhã, ... thế nhưng thấy nhớ bạn bè kinh khủng, cứ đi hoài trên con đường, mà nhớ cái cảm giác dc đi trên con đường quê tràn đầy hương lúa chín... đường thành phố đẹp hơn, rực rỡ hơn, nhộn nhịp hơn... thế nhưng sẽ mãi mãi không thể tìm thấy rặng tre bên đường, không nghe rì rào tiếng lá, không thể nghe tiếng ve mỗi dạo hè về, không có cảm giác mặc 2, 3 cái áo ấm, rồi những khi chuyền tay nhau lọ dầu gió, toa tay cho ấm... thế nhưng cái ấm áp đó không phải bằng lọ dầu gió bé xíu ấy, mà bằng tấm lòng san sẻ ấy... gần 4 năm, cứ mong mãi một lần dc về quê, nhưng sao mãi cứ là mong ước...
có xa quê mới biết yêu quê thế nào...
chính vì vậy mà Chế Lan Viên đã từng nói:
"Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn"

Dpogit91
23-10-2008, 10:05 PM
Dĩ nhiên là đã có rất nhiều thứ thay đổi. nhưng có những thứ thì sẽ mãi mãi ko đổi thay:-*:-*Tớ vẫn nhớ lời hứa của mình và tớ sẽ hết sức cố gắng để thực hiện nó.Luôn nhớ về chữ O trong Dpogit:-*:-*