PDA

View Full Version : Thịt chuột

nammoxanh
12-10-2008, 05:37 PM
bác nào có nhớ cách chế biến thịt chuột nửa không?
Ôi!
Lâu ngày ko dc ăn, thèm quá!!!!!!
Bác nào có lòng hảo tâm hum nào làm vài con, Tiểu đệ xin mang mấy chai nước đến thôi

Nguyen_Thu
12-10-2008, 05:41 PM
Thịt chuột mà nấu giả cầy thì

MrChu
12-10-2008, 06:12 PM
Để nhắn tin cho ông anh ở quê, gửi cách chế biến thịt chuột mới được :D

maytrongmua
12-10-2008, 09:48 PM
có món thịt chuột à... hay nhỉ...!!!!!!!!

Nguyen_Thu
12-10-2008, 10:09 PM
giờ em mới biết à :D
Thịt chuột Yên Thành nổi tiếng khắp 5 châu bốn bể :">
Thịt chuột giả cầy mần tí sả hình như không khác thịt cầy lắm thì phải :-?

maytrongmua
12-10-2008, 10:37 PM
giờ em mới biết à
Thịt chuột Yên Thành nổi tiếng khắp 5 châu bốn bể
Thịt chuột giả cầy mần tí sả hình như không khác thịt cầy lắm thì phải
rứa tê à... dừ mới biết đó nà.........
Nhưng mừ h0k dám thử mô... biết thía là đc rùi....

MAI_HONG_THINH
12-10-2008, 11:23 PM
có ai biết có quán thịt chuột nào ở Yên Thành ko???????
bày cho tôi với!!!!!!!!tôi chưa được ăn lần nào

nammoxanh
13-10-2008, 06:22 AM
Hôm nào họp đồng hương nhớ có món thịt chuôt nhé!!!
Tui nhận nhiệm vụ nấu nước cạo lông.
Ai chưa dc ăn thì hơi phí
:25::25::25:

Vụ này không xử....Trẻ con nó khinh

Tú Chạch
13-10-2008, 03:24 PM
chầu ni thịt chuột cũng sợ hần bỏ thuốc các bác ạ ăn cho lò trò ko chết rố:33::31::30:

MrChu
13-10-2008, 04:21 PM
Thịt chuột thui ngon hơn, thui xong thơm lắm =P~

Dpogit91
14-10-2008, 02:10 PM
đúng là nổi tiếng thật, bạn bè em ai cũng hỏi về cái món "quốc hồn quốc tuý" này nhưng mà em cũng đã được ăn khi mô mô mà biết. Nghe nói vùng trên Liên thành là nổi nhất phải ko ạ? ông em nói hồi xưa chuột đồng sạch chứ bây giờ đất bẩn, nhiều hóa học ăn thịt chuột dễ bệnh lắm. phải ko?

Dpogit91
14-10-2008, 02:12 PM
nói là thịt chuột thì nhiều bạn không dám ăn (nhất là con gái) nhưng nếu nấu lên và bảo là ... thịt công, chắc có lẽ không ít người khen ngon, mấy anh hầy

maytrongmua
14-10-2008, 03:12 PM
ùhm đúng là nghe đến và tưởng tượng....

zigzag
14-10-2008, 05:47 PM
hờ hờ, tớ cũng mê món này lắm!
Ở Yên Thành tớ thấy là một trong những đặc sản đấy. Mỗi tội hơi bị hiếm có khó tìm, dừ muốn ăn cũng khó:(
Bựa sau mình fải làm cái topic đặc sản Yên Thành mới đc:-*

binhftt
16-10-2008, 11:19 AM
hờ hờ, em cũng mần món ni rồi.Chầu nớ mệ em đi làm đồng về hay bắt ổ chuột đồng mới đẻ, rán lên ăn ngon lắm.khịc khịc chừ thém rứa mà không ai mần cho mà ăn.->>> cái món ni ngon kinh!!!!

HongPhong
16-10-2008, 11:27 AM
Yên thành nổi tiếng thịt chuột, lúc ở nhà cũng đi đào bờ bắt chuột, có khi được cả mấy trăm con. Mấy thằng bạn đem về làm, nướng lên thơm phức.
Ngon thế mà chưa được ăn bao giờ :((

tatmaonghean
07-01-2011, 11:12 PM
Một số món ăn từ thịt chuột

Thịt chuột đồng có màu trắng và thơm ngon như thịt gà[8], được sử dụng như một nguyên liệu chính, kết hợp với các phụ gia để chế biến nhiều món ăn từ đơn giản đến cầu kỳ. Hàng trăm món ăn thịt chuột đặc biệt về hương vị và cách thức thực hiện có thể được liệt kê: chuột xắt miếng to khìa nước dừa và sả ớt, chuột xào sả ớt, chuột ram mặn với muối, chuột xào lá cách, chuột nấu canh chua, chuột ướp sả nướng, chuột băm nhỏ xào lá quýt, chuột xào lá mò om cuộn bánh tráng nướng, chuột xào bầu, chuột luộc rắc lá chanh thái chỉ, chuột xào với đậu phụng và hành lá ăn với bún, chuột ram vàng kho mềm chấm muối chanh hay nước mắm dầm ớt, chuột nấu đong, chuột nấu giả cầy, chuột xào chua ngọt, chuột sốt cà chua, chuột ướp tỏi ớt kẹp lá chanh nướng, tiết canh chuột, chuột ướp lá lốt phơi hay sấy khô tương tự món bò khô hay khô nai khô mực, chuột ướp hành tỏi bỏ lò, chuột xào lăn, chuột làm mắm, chuột nấu đông, chuột bao tử hấp thuốc bắc[2], chuột xé phay, chuột lúc lắc, gỏi chuột, chuột cà ri, chuột quay trong các lu vại, chuột nấu chua cơm mẻ, thịt chuột nấu với hà thủ ô và lá câu kỷ, chuột nhồi thịt và các gia vị vào da chuột đem hấp hoặc nướng, chuột bao tử hấp cơm, chuột bao tử nhúng dấm[11], chuột bao tử tẩm bột chiên v.v.

Chuột bắt về thường được sơ chế bằng cách lột da, cắt bỏ tứ chi, đuôi, hạch cổ hạch bẹn, vứt ruột chỉ lấy tim gan cật[2], treo lên cho ráo nước (thành ngữ ướt như chuột lột chỉ những con chuột ướt nước khi bị lột da), sau đó mới được chế biến thành các món ăn tùy thích. Tuy vậy, các món thịt chuột thơm ngon nhất khi chuột được sơ chế với phương thức thui vàng lột da để tránh bị sình vì nước có trong thịt.

Thịt chuột nếu quá nhiều, ăn không hết có thể bảo quản bằng cách ướp muối trong các lu, khạp để giữ thịt tươi ngon; bên cạnh đó có thể làm mắm thịt chuột hay sấy khô ăn dần.

phantuyet
09-01-2011, 12:42 PM
chà giờ mới biết thịt chuột chế biến đc nhiếu mốn vậy đó.
tự háo ví quê mình có 1 đặc sản nổi tiếng vậy

dungyt
10-01-2011, 09:15 AM
dua nao ma lai che thit chat the
ngon the ma ko biet nau a sang day anh bay cho
----- Bổ sung thêm ------
e a
anh vao day ma ko biet su dung chan wa em co vao day ko bay cho anh anh dung day